VPG ông trùm than cốc - siêu phẩm tăng giá sắp tới

Bài đánh giá cổ phiếu VPG cho các bác tham khảo nhé

2 Likes

Doanh thu và lợi nhuận gộp đều tăng tốt

2 Likes

Nguyên nhân từ đây
Theo đó cuối năm 2022, VPG ký hợp đồng bán than nhiệt cho nhà máy nhiệt điện sông Hậu 1, gói thầu khoảng 11k tỷ. Những năm trước đó k có khoản này

1 Likes

Công ty có tới 1300 tỷ, Nợ ngắn hạn + nợ dài hạn khoảng 1700 tỷ, như vậy vay ròng chỉ có khoảng 450 tỷ.
Trong khi đó vốn chủ ngàn rưỡi, số lượng cổ phiếu lưu hành đang là 80 triệu cổ, suy ra giá trị sổ sách cũng đang 18-19. Giá trên sàn hiện chỉ có 14, quá rẻ
Tội gì không mua ?

Đồ thị mới chớm tăng, đang vùng đáy

2 Likes

Múc hết cỡ 14.3

1 Likes

nhìn lại lịch sử con này một khi đã đánh lên thì sẽ tăng rất bền, cứ tăng 1 cây chỉnh 1 cây

Vốn hoá 1100 tỷ, riêng mảnh đất chỗ hạ lý 10000m2, 2ha nam từ liêm, etc nhiều bđs lắm

1 Likes

con này dự kiến Q2,3 này đã hồi phục được biên lợi nhuận của mảng than cốc với quặng chưa anh em ? chỉ cần giá 2 mảng này tăng lại là xx lần lợi nhuận ngay

phụ thuộc vào giá thế giới bác ơi, nhưng bây giờ cũng k bị lỗ như quý 4 năm ngoái nx rồi

em này nhập khẩu than hay là than trong nước thế bác chủ, em chưa nghiên cứu em này

2 Likes

nhập khẩu than. Cả than cốc cho nhà máy thép + than nhiệt cho NM nhiệt điện. Đợt này sẽ được huy động nhiều khi dòng thép hồi phục + nhiệt điện huy động phát điện

1 Likes

giá than đang đáy quay trở lại tăng có khi vpg ngon cho quý 2

Theo ae Nhà máy điện Sông Hậu có lấy than của VPG ko :)) nhưng như này là dòng tiền sẽ chậm thời gian tới.
image

theo ý em hiểu ở đây thì là EVN thỏa thuận với bên Sông Hậu chứ có phải bên VPG đâu, VPG vẫn ký hợp đồng bán cho đội này bình thường thôi

Ý là bên Sông Hậu cho vay ít than, mà than ấy toàn từ VPG chứ đâu :slight_smile: đến lúc trả lại thì bằng tiền chứ bằng than sao dc :slight_smile:

1 Likes

VPG nay có gì mà phi mạnh thế ae :))

Trần cơ à image

ko biết bác ơi