Chúc năm mới! Chúc mừng kỳ vọng mới. Chúc cả nhà F sức khoẻ nhé: QUAY LẠI CHỦ ĐỀ PHÂN TÍCH CÁC GÓC KHUẤT CỦA BCTC

, , , ,

Bác @Mr_le198x nhận định thế nào về thời điểm hiện tại ạ, có nên giải ngân không ạ? Nhìn thị trường tăng sốt ruột quá mà hơi sợ :smiley:

1 Likes

Mấy dòng cp mình có chia sẽ 1 lần r bạn đọc lại pic cũ nhé.

Còn mua cp nào thuộc ngành nào theo mình ngành nào cp nào cũng dc từ bds dtc bank chứng khi tất cả các cp đã về mặt bằng thấp thì mua đều sẽ sinh lợi nhưng cái quan trọng mua vì hiểu biết của bạn mua để có sự an tâm và mua theo phương pháp của bạn:

• bạn đánh t+ theo chart nó sẽ khác
  • bạn đánh ngắn hạn nó khác với dài hạn.
  • mức hiểu biết của bạn về banks nó cũng khác với bds, càng khác với phân bón, thuỷ sản, khác với chứng khoán, dầu khí… bạn phải hiểu nó để từ đó tối ưu được điểm mua, thời gian bạn nắm giữ.
    Ví dụ: bds trong chục năm qua hưởng lợi rất nhiều vì 1 phần chúng ta là nước đang pt —> nhưng bạn hãy suy nghĩ thấu đáo nếu qua năm 2030 khi đó chúng ta đã khác các chính sách sẽ thay đổi khác thì liệu bds còn là môi trường đầu cơ khủng như hiện nay ko? Chỉ cần đánh 1 phần nhỏ thuế như Mỹ hiện nay thôi chính sách bds đã khác rồi.
    —> dòng cp này dòng tiền đầu cơ rất lớn có thể kỳ vọng x2 x5 được miễn là đủ kiên trì với nó. Có thể nó sw trong 2 3 năm nhưng chỉ cần vài tháng đến 1 quý có thể đã đẩy lên x4 5 lần rồi.
    Bank sau đợt tái cơ cấu và cải tổ, việc bán “ giấy” tăng vốn là ko tránh khỏi —> bắt buộc các bank phải có nền tài chính vững mạnh, đủ sức chống chọi với mọi biến động, thông thường các cuộc khủng hoảng tài chính cũng đều bắt đầu từ sự đổ vỡ của banks. Có thể thời gian tới sẽ có nhiều banks chia cổ tức bằng tiền mặt hơn( bank bị kiểm soát rất chặt bởi nhnn nên kể cả bank có nhiều tiền chưa chắc dc chia tiền mặt cao).
    —> cp dòng này bạn có thể kỳ vọng hold trong tgian dài dc nhưng chỉ mua khi giá rẻ và phải dòng tiền lớn vào nó mới x2 x3 dc còn bình thường khó
    Đầu tư công bạn thấy rồi đó mấy năm nay dc nhắc đến hoài nên đầu tư cp nào của dtc mới quan trọng —> khi có sóng ngành thì tất cả các cp đều tăng nhanh mạnh sock: thường cp lead tăng trước, cp lớn, cp trung bình … rồi đến đám penny—> nhưng cuối cơn sóng nếu ko cẩn trọng chúng ta sẽ là những người cuối cùng đu đỉnh( đợt này tớ có mua vcg và ksb ko phải cp lớn nhất nhưng nó là lead sẽ tăng nhanh mạnh và tăng trước nhưng đến giai đoạn hiện tại thì có nắm giữ mở mua mới hãy khoan nhiều ae đã lãi 60-80% rồi nếu bctc q4 chưa khởi sắc chúng ta vào ăn thì dc 5-7% mà mất lại nhiều hơn.

Chứng khoán có hệ số bêta mẫn cảm với dòng tiền nên khi uptrend dòng đầu tiên hãy nghĩ đến nó nhưng cũng là dòng đánh phũ lên vì cái gì giảm vì cái đó.

4 Likes

Giờ khuyên có mua hay ko khó nhỉ?
Thế này nhé nhiều cp vẫn còn vùng mua miễn bạn đầu tư theo giá trị doanh nghiệp nhưng bạn phải xác định trước có thể bạn mua xong nó vẫn có khả năng giảm 10-20% bạn có kế hoạch gì với điều này ko?( trong ngắn hạn giá cp theo quy luật cung cầu quyết định bởi 1 lượng ae đầu cơ có lãi tương đối họ sẽ chốt —> chúng ta gọi mỹ miều cp sẽ điều chỉnh và về vùng tích luỹ).
Tuỳ cp bạn hiểu biết( tớ nhấn mạnh HIỂU BIẾT nhé chớ ko phải mua bừa. Mà bạn có chiến lược chia vốn( đi vốn, đi lệnh) ntn cho hiệu quả tối ưu.
Và nhớ kế hoạch ban đầu mua cp này vì cái gì thì bán vì cái đó:
Tớ ví dụ mua ksb dxg idj shb, hcm… vì mục đích đầu cơ theo dòng tiền và tớ bán vì điều đó hoặc nó đạt đúng target của tớ hoặc vì biến động dòng tiền.
Chớ lúc đầu mua chỉ để đầu cơ nhưng kỷ luật ko có, ko chuẩn bị trước kịch bản cho nó đến khi lỗ quá lại thành nhà đầu tư 5 10 năm theo giá trị là bạn sai từ đầu rồi

4 Likes

okay để tui tìm lại. cảm ơn b.

2 Likes

Ok bạn bạn đọc lại bài tháng 11 mình đặt câu hỏi thị trường đã tạo đáy chưa có chia sẻ phần comment gần cuối topic thì phải cũng như view vĩ mô, chiến lược mua cp ở giai đoạn đó: đầu tư, đầu cơ theo dòng tiền.

3 Likes

Nhớ nhé 3 ngành ko dc phép bỏ qua: bank- chứng - bds :slight_smile:

2 Likes

Chúc ace đại gia đình F một năm mới sức khoẻ và đầy may mắn nhé. 1 năm cũ đầy đau thương cho các chứng sỹ cũng đã đi qua, một năm mới hi vọng mới kỳ vọng mới chúc mọi người sức khoẻ hp

4 Likes

Chúc mừng năm mới nhà bác nhé. :cherry_blossom::cherry_blossom::cherry_blossom:

4 Likes

Chúc bơ 1 năm mới sức khoẻ và bội thu :blush:

4 Likes

Bài viết hay thanks chủ pic

3 Likes

Chúc mừng năm mới,chúc bác chủ và toàn thể ae chứng sĩ 1 năm gặp nhiều thuận lợi và may mắn

2 Likes

Ok bạn chúc mừng năm mới nhé.

2 Likes

Chúc bác và gia đình năm mới an lành

2 Likes

Giống như chứng khoán cuối năm năm mới đi qua những ngày êm đềm tươi đẹp. Chúc ace chứng sỹ sẽ có 1 năm 2023 tôt hơn và tiền đề cho 2024 bùng nổ

2 Likes

Năm ngoái chúng ta đã đi cùng nhau đó là vấn đề về tỷ giá, về các thị trường lớn của VN có nguy cơ rơi vào Đình Lạm( KTe đình đốn và lạm phát tăng cao) và vấn đề về thanh khoản hệ thống ngân hàng đặc biệt rơi vào quý 4 thị trường Chứng khoán cũng đã phản ánh rất mạnh vào điều đó và đa phần các ct chứng khoán có kết quả kỉnh doanh đều giảm sút)

1 Likes

Năm nay chúng ta sẽ không nói nhiều đến tỷ giá mà sẽ là những yếu tố như mình nói cuối năm ngoái, đó là:

• Lạm phát.
  • Nguy cơ giảm tốc nền kinh tế.
  • Và 1 phần ổn định thanh khoản khi nớ xấu vẫn phình, 1 phần vốn tắc nghẽn trong BDS vẫn chưa giải quyết được và trả nợ trái phiếu sẽ nặng hơn trong quý 2 và quý 3.
    Thị trường chứng khoán khả năng q1 vẫn đi trong nghi ngờ xen kẽ tăng giảm, áp lực của lạm phát làm các chính sách cẩn trọng hơn nhưng trước giảm tốc nền kinh tế khả năng chính sách tiền tệ sẽ được nới lỏng hơn.
    Quý 1 câu chuyện chủ yếu vẫn là chính sách tài khóa hỗ trợ nền kte đẩy mạnh đầu tư công, giảm thuế, phí. Chính sách tiền tệ vẫn 1 phần thắt chặt, mặt bằng LS chưa thể hạ.
    Còn chính sách tiền tệ khả năng sẽ có chuyển biến bắt đầu từ quý 2 và quý 3 khi nền kte giảm tốc, các nền kinh tế lớn Mỹ, Châu Âu giảm tốc, suy thoái.
    Nên việc hạ lãi suất vào giữa hoặc cuối quý 2 hoàn toàn có thể xảy ra.
    Về thanh khoản hệ thống sau bán giải chấp mạnh quý 4, vay margin đã giảm rất mạnh giảm 50% so với đầu năm( Hiện tại tầm 104k tỷ).
    Với nhiều yếu tố vĩ mô cũng như vnindex nên khả năng cao index 87x đã là xác nhận đáy của vnindex, cũng như những yếu tố xấu nhất của vĩ mô cũng đã đi qua.
    Chiến lược đầu tư ae vẫn là ưu tiên mua khi thị trường có những cú điều chỉnh mua với mục tiêu Trung và dài hạn.
    Khi chính sách tiền tệ đảo chiều có thể là cuối quý 2 thì thị trườngg cũng như nhiều CP đã tăng 30-50% rồi. Nên chung ta phải biết tận dụng cơ hội để làm giàu trên thị trường này( và những nhận định từ tháng 10 2022 đến hết 2023 của mình vẫn ko có thay đổi nhiểu ai theo dõi mình sẽ nắm được những vấn đề này).
    Tạm thời gác lại những phiền muộn năm 2022 hi vọng 2023 chứng khoán sẽ cho chúng ta những niềm vui những nụ cười và những niềm hi vọng.
4 Likes

1 năm nhiều đau thương qua đi mình hi vọng những ae còn sót lại trên F247( AE mới, F0 F1) này hãy xem lại phương pháp đầu tư, hãy đưa ra những bài học đắt giá cho mình và tập đi những bước cơ bản nhất rồi từ từ hoàn thiện mình,
CHỨNG KHOÁN KO PHẢI NƠI DỄ KIẾM TIỀN MUA LÀ THẮNG, AI CŨNG GIÀU SANG PHÚC QUÝ MÀ LÀ 1 THỊ TRƯỜNG ĐẦY RẪY RỦI RO ĐẦY RẪY LỪA LỌC KHÔNG CÓ AI TỐT VỚI MÌNH BẰNG CHÍNH BẢN THÂN MÌNH ĐÂU HÃY RÈN LUYỆN BẢN LĨNH TỰ ĐẦU TƯ ĐỪNG MONG CHỜ AI ĐÓ CÓ LÒNG TỐT PHÍM CHO 3 CHỮ CÁI TRƯỚC SAU GÌ RỒI CŨNG THÀNH BÒ TÁI CHANH THÔI

3 Likes

Đã có kết quả BCTC quý 4 của khá nhiều công ty ae cũng nên tập thói quen đọc sơ BCTC của các ngành xem có gì hay ho ko đặc biệt là những ngành khá quan trọng như: Chứng khoán, bank, BDS …

1 Likes

Rảnh mình sẽ phân tích sơ 1 số cty: Ngành chứng khoán ra BCTC sớm nhất và khả đầy đủ mình sẽ phân tích lướt qua xem có gì hay ko nhé

1 Likes

Đầu tiên là 1 trong những CP lead của ngành chứng khoán VND: Hơi lan man về CP này 1 chút một số ae bên diễn đàn Vix chửi mình vì sao ko chọn VND mà ngu chọn HCM là có lý do của nó và kết quả kinh doanh q4 phần này mình cũng đã thấy trước được để khẳng định phần nào cho nhận định bắt đáy HCM khi vnindex về vùng 8xx và vùng 9xx

1 Likes