Chúc năm mới! Chúc mừng kỳ vọng mới. Chúc cả nhà F sức khoẻ nhé: QUAY LẠI CHỦ ĐỀ PHÂN TÍCH CÁC GÓC KHUẤT CỦA BCTC

, , , ,

Về lợi nhuận quý 4 2022 giảm mạnh so với cùng kỳ(giảm 94%)

1 Likes

Tài sản VCI giảm khoảng 2,5k tỷ so với đầu năm tập trung giảm chủ yếu ở mảng tài sản tài chính FVPTL và cho vay margin

1 Likes

so với đầu năm tiền gửi của KH tại VCI cũng giảm gần 1k tỷ đây cũng là tình trạng chung của các cty chứng khoán

1 Likes

Tự doanh lỗ cho vay margin và môi giới chứng khoán giảm

1 Likes

tài sản tài chính trên:( mọi người google để phân biệt giữa FVPTL và AFS nhé)
FVPTL chủ yếu là: Chứng khoán chưa niêm yết và Trái phiếu
còn AFS: Chủ yếu là KDH khoảng 500 tỷ, IDP 440 tỷ, chưa niêm yết 617 tỷ, MSN 161 tỷ

1 Likes

Trong này mọi người chú ý CP IDP cổ phiếu sữa quốc tế giá cao chót vót 181k nhưng ko có thanh khoản giống VND về CP bưu điện PTI mục đích IDP cũng ko có gì khác ngoài làm đẹp cho đời vào những mùa BCTC của VCI.
Một vài tỷ phú cũng có những CP kiểu này giá cao, thanh khoản ko có như bầu Thụy, bầu Quyết, bầu Hương

1 Likes

Về các khoản vay ngắn và dài hạn có 1 phần rất đáng lưu ý đó là tỷ trọng vay bằng ngoại tệ của VCI khá lớn đây cũng là 1 phần làm lợi nhuận của VCI giảm mạnh vào quý 3 và quý 4
image

1 Likes

VCI cũng là 1 trong những CP dẫn dòng nhưng theo mình hiện PE 10, PB 2 và với những mảng kinh doanh như trên thì cũng ko hấp dẫn mình lắm, ai mua thì tùy nhé CP của tỉ phú nhiều lúc nó cũng có sự khác biệt :slight_smile: và nhiều mục đích

1 Likes

Để đổi chút không khí mình sẽ qua 1 vài cổ đất nhé. Đầu tiên là PDR Cp hot Phát Đạt thấy nhiều ae chia sẻ trên diễn đàn mua sẽ x2 đến x5 từ giờ đến cuối năm nhưng cơ sở đâu để X5 chúng ta thử vào xem BCTC của nó nhé.

1 Likes

Vẫn nói trước những tiêu chí cũng như câu hỏi đầu tư về CP BDS mình đã nói đừng chỉ nhìn vào cái quỹ đất rồi phán nó là vàng 10 là ngon mà phải xem được khả năng sinh lợi như thế nào trên đống vàng ròng đó và liệu đống quỹ đất đó có phải là vàng thật hay ko mới là điều quan trọng

2 Likes

Đầu tiên nói đến PDR ta phải kể đến câu chuyện với Danh Khôi NRC và VPB như vậy mới đầy đủ và dễ hiểu nếu ko nhìn PDR chỉ thấy toàn vàng ròng bị thị trường chà đạp

1 Likes

NRC là doanh nghiệp với thương vụ hàng nghìn tỷ nhưng giá Cp cũng như kết quả kinh doanh chưa tương xứng nhỉ

1 Likes

VPB là 1 trong những cp banks khá hot trong thời gian qua đặc biệt liên quan đến game nới room ngoại. Nhưng với tớ ko hấp dẫn lắm đặc biệt liên quan nợ xấu phình kha khá tất nhiên chiến lược của VPB có khác so với bank khác cụ thể mảng đã bán FE Credit nên nợ cũng bthuong, nhưng trên 4 thì khả năng an toàn và bao phủ nợ xấu sẽ làm giảm LN của nó, mặc dù có công ty chứng khoán VPBS(ko phải VPS nhé VPS nó đã bán) là cty có vốn lớn nhất trên 15k tỷ nhưng thực tế thì … đừng nghe quảng cáo ae sử dụng dịch vụ của VPBS sẽ thấy về ứng dụng cũng như vay margin luôn luôn căng cứng điều này thể hiện dòng tiền kém hơn so với ssi và vnd.
Xuất phát từ cho vay trái phiếu, các khoản nợ xấu phải trích lập …

1 Likes

Tiếp tục PDR nhé, đầu tiên về kết quả kinh doanh PDR đã có 1 quý 4 lỗ khá nặng: Điều này nhiều người ngạc nhiên nhưng đối với mình bình thường khi nhìn vào chiến lược kinh doanh của PDR, các dự án, các quỹ đất cũng như các khoản người mua trả tiền trước:

• Cả 1 quý hầu như chẳng bán được gì lỗ 230 tỷ so với cùng kỳ và quý 3 kém xa
1 Likes

Tiếp đến các khoản phải thu:
Chú ý phần mình đã vòng phía dưới: xuất hiện các cty mới thành lập liên quan đến danh khôi như:

• IDK, CDK, HDk… đây là các công ty mới thành lập vào năm 2020 và 2021 non trẻ và tất cả đều liên quan đến dự án Nhơn Hội đình đám 1 thời( Thực trạng như thế nào ae ở Quy Nhơn đến tham quan giúp và google search sau mấy năm triển khai nhé) → Vậy mục đích các cty đuôi K này là gì?
    → Tất cả đều liên quan đến NRC chia nhỏ các dự án của Nhơn Hội và đều được cầm cố cho VPB, ngoài cầm cố BDS, VPB kiêm luôn cầm cố CP các cty kia theo tỷ trọng 3 -10% tùy theo công ty.
    Số tiền được bank giải ngân sẽ đi về đâu??
2 Likes

Số tiền giải ngân mọi người lại tiếp tục quan sát thêm phần mình đã kẻ ô vuông trên đó là các cty mới như vega, Gemi, Tyra, … đây tiếp tục là các công ty mới thành lập liên quan danh khôi.
Mấy công ty này đẻ ra làm gì? cũng giống dự án Nhơn hội trên các công ty này liên quan đến 1 2 dự án Bình Dương như astral và cũng mục đích cao cả chia nhỏ liên quan đến VPB như trên
Nhiều ae tự hỏi nếu cộng tất cả các khoản vay từ cắm bds đến CP các cty trên thì số vay nó sẽ khủng ntn? khác với BCTC của PDR nhiều lắm nhỉ???
Giống dự án Nhơn Hội ae nào gần dự án Astral thử ghé qua xem thử dự án này đã dừng bao nhiêu tháng rồi?? Đã xây xong được block nào chưa??

2 Likes

Tài sản của PDR trong vài quý gần đây khoản phải thu tăng đột biến đúng ko nào đây cũng là nguy cơ và cần đặt dấu hỏi đúng ko? ngoài khoản phân tích trên chúng ta cần phân tích thêm ai đầu tư phải đặc biệt quan tâm nhé:

• Công ty KL liên quan 1 2 dự án như astral đang chuyển nhượng cổ phần như trên và được chuyển sang cho danh khôi, biến cty con thành CTy liên kết và xuất hiện phải thu tầm 1400 tỷ chờ tất toán.
  • Xuất hiện thêm ông Dũng, Lê phải thu mỗi người trên 400 tỷ tớ ko biết là gì mọi người phân tích thêm.
  • Về dài hạn tồn tại khoản 260 tỷ liên quan đến Ánh Dương PQ nợ rất lâu liên quan đến dự án đình trệ của CTy ánh Dương này ở PQ.

1 Likes

Quỹ đất là 1 trong những điểm ae bắt đáy giải cứu ưa chuộng nhất, nào là đất vàng tại các vùng Tp trọng điểm, quỷ đất khủng, giá của PDR rẻ như cho so với quỹ đất khổng lồ … đủ lý do cho việc bắt đáy. Vậy ta tiếp tục xem quỹ đất có gì hot và hàng tồn kho khủng 12k tỷ bao gồm những gì nhé?

1 Likes

Đầu tiên mọi người search google giúp tớ các dự án tiêu biểu nhất của PDR xem thử đây có phải là doanh nghiệp uy tín tốt trên thị trường ko nhé? AE search thử đi khả năng số dự án tiêu biểu đếm được 5 hay ko?

tiếp tồn kho nhé: Hàng tồn kho khủng 12k tỷ gần bằng Nam Long

2 Likes