F0 - Càng đầu tư càng lỗ - Nguyên nhân?

Thị trường quý 1/2021 có 2 thị trường rất sôi động là BDS và Chứng khoán, trong khi BDS đi tìm ánh hào quang của 2016-2018 thì chứng khoán đã vượt qua đỉnh cao lịch sử để bắt đầu hành trình 1300-1400, thế nhưng trong hành trình này các nhà đầu tư mới F0 thì vẫn loay hoay đi tìm lợi nhuận. Lý do cho vấn đề này xoay quanh:

1/ Thiếu kiên nhẫn tìm hiểu doanh nghiệp

Cùng một số tiền 500tr nếu là F0 của Bất động sản thì họ phải dành ra hàng tuần, hàng tháng để tìm hiểu về bất động sản họ cần mua, thì F0 chứng khoán đa số nghe theo môi giới và thậm chí chưa bao giờ đọc qua Báo cáo tài chính. Chính vì sự thiếu kiên nhẫn nên thông thường dễ bị hoảng loạn lúc thị trường biến động

2/ Tham thì thâm

Thường hưng phấn đối với những F0 chứng khoán thường cao hơn rất nhiều khi thành công ở những mã đầu tiên, họ thường có niềm tin phi lý là: đầu tư mã nào cũng muốn có lời ngay, khi có lời thì huy động thêm tiền ở những nơi khác, gia đình để mong đổi đời nhanh, và kết quả chỉ 1 vài phiên chao đảo vào sai hàng thì kể cả trong thời kỳ Uptrend vẫn sấp mặt như thường

3/ Tính kỷ luật

Các F0 cứ nghĩ rất đơn giản:

• Hàng giảm thì nó sẽ tăng và chỉ cần thời gian, và khi chán nản cùng cực thì bán hết và rời thị trường. I.e ROS từ 260k về 3k và chắc 10 năm mới về lại mốc cũ hoặc có lẽ là ko bao giờ.

• Hàng tăng đến một lúc rồi lại giảm, có nhiều hàng tăng trưởng thì một khi tăng ko hề quay lại

4/ Thiếu kiến thức

Một trong những việc đơn giản nhất của đầu tư là xem doanh nghiệp hoạt động như thế nào, đọc được báo cáo lãi lỗ. Có nhiều bác đầu tư cả vài chục tỏi nhưng chỉ biết qua “Lời đồn” hoặc “môi giới”, tới khi hàng có vấn đề thì quay qua chửi đổng…trên đây có topic IJC nhiều bác chửi quá trời quá đất, nhưng chả biết Becamex vs tình hình kinh doanh thì thua.

Chủ nhật Vui Vẻ.

VNINDEX 1300-1400

2 Likes

Em đầu tư từ đầu năm giờ lãi đúng 15%

1 Likes

Ai đầu tư vài chục tỏi mà ko biết gì thế bác? F0 hay F10 này nếu tham và thiếu kiên nhẫn thì cũng chết như thường, đâu phải do chúng ta chọn sai, chỉ là cắt lỗ xong thì cp lại tăng kaka

Các bác ây cũng lạ, cứ nghĩ thiên hạ cầm bạc tỏi đi chơi là bảo k biết gì mà chơi. Sạn trong đầu có mà đầy, người ta tính toán hết mới xả tiền xuống,… đa số bán tháo chạy là nđt lựa chọn broker non, mà non thì cầm chục tỏi trao tay ư??

Cầm tiền tỏi mà còn nghe broker phím là còn non, thua cũng đúng. Đầu tư phải tự tìm tòi, đào sâu doanh nghiệp mới yên tâm mà nắm. Ai còn vào room ■■■■ nghe phím thì ko giàu được đâu. Nếu phím giỏi thế chẳng làm broker mà giàu hết cả rồi.

1 Likes

Người ta tìm broker ngon bác ơi,… họ k có ngu để tìm bọn non tay đâu. Mà đa số dân cầm chục tỏi đều từ thương trường mà ra, mấy cái nêu ra của bác ở trên kia chỉ hợp cho mấy em ếch-vê mới ra trường, hay mấy em trẻ máu nóng thoi…

1 Likes

Đúng. Đang nói em non. Phản biện ý bác trên nói chục tỷ mà nghe broker

1 Likes

:beer::beer:

Tiền lớn đôi khi cần broker tư vấn thêm để có nhìn đa chiều, bổ sung những thiếu sót trước 1 thương vụ, chứ trong lòng họ cũng có hướng quyết hết rồi. Chả phải nghe ai mà mua bán.

1 Likes

Theo mình biết thì tiền lớn họ chọn broker xịn lắm, ăn nằm trước khi có game lớn và giao dịch k có nhiều, chẳng có nhảy ra nhảy vào liên tục

1 Likes

Vậy có tiền lớn rồi mới biết được há :rofl:

Cầm 50 tỷ vẫn là F0 các bác, thậm chí nhiều hơn, quan trọng là họ tin broker

F0 là dòng tiền mới thì chính xác hơn đó bác… còn các đặc tính bác nêu thì bọn cầm 50 tỷ nó thừa hiểu hết đó bác :beer:

Cầm cả trăm tỷ ko biết đọc báo cáo là chuyện thường, nhưng ko có nghĩa là họ ko khôn…hehe nhưng tựu chung lại là F0 vẫn dầm dề

Mua lô đất tí tẹo cũng đắn đo tìm hiểu, mua chứng khoán thì thấy thanh khoản, môi giới hô hào là nhào vô.