Góc dành cho Cổ đông VPB 🤣

TA:
Giá đã rơi về đúng hỗ trợ MA100 mà đường này cũng đã hỗ trợ rất tốt trong quá khứ, nhất là cuối tháng 1 với quán tính rơi còn mạnh mẽ hơn lần này(từ 38 về 28 ~25% trong khi lần này tính ra mới rơi tầm 20% từ đỉnh 73 về 58)
Quan sát biểu đồ thì thấy mỗi khi giá rơi về sát MA100 thì cũng đều bật trở lại rất mạnh, nay cả phiên trụ trên 60 và chỉ bị đạp lúc sát ATC, và tổng quan đoạn này giảm nhưng klg gần như cạn kiệt, kể cả hôm nay, nên khả năng thứ 2 sẽ lấy lại phiên nay :rofl:

FA:
Câu chuyện về VPB có lẽ đa số cổ đông đã lắm đc hết rồi, ko cần phân tích lại
Mình chỉ update chỉ số PB sau phiên hnay
Hết quý 2 thì VCSH =60k tỷ,
6t cuối năm dự LNST tầm 6-7k tỷ nữa
Tiền bán FE 1.4 tỷ$ có thể hoạch toán vào LNST năm nay hoặc tính vào VCSH thì cũng như nhau (~ 25k tỷ)
Vậy như ban LĐ dự là cuối năm thì VCSH tầm 90k tỷ là có cơ sở
Với vốn hóa phiên nay là 143.6k tỷ thì PB chỉ còn 1.6 mà trung bình bank đoạn rồi tầm 2.5😝

Ngoài ra nôm na thế này :
VPB bao gồm ngân hàng mẹ và FE
Riêng FE đã là 2.8 tỷ $ rồi
Mà hiện tại vốn hóa VPB đang 6 tỷ $ , nếu trừ đi FE thì giá trị ngân hàng mẹ đang là hơn 3 tỷ $ thôi rẻ hơn bọn TCB MBB VIB ACB… rất nhiều đó🤣

Nhìn qua CTR cũng rơi từ 78-79 về 55-56 ~30% gì đó và giờ CTR đã vượt đỉnh, SZC HDC DGW đoạn trc khi chạy mạnh cũng điều chỉnh 20-30% như vậy đó🤣

Chốt lại
Kiên nhẫn sẽ có quà thôi🤣

PS: pic này chỉ để động viên bạn nào cầm cổ mà đang cảm thấy bị kẹp chym và khó chịu thôi , ko phải PR mua mới :stuck_out_tongue_closed_eyes::stuck_out_tongue_closed_eyes::stuck_out_tongue_closed_eyes:

đợt này toàn hàng sale off nhỉ =))

VPB vỡ trận, cổ đông cá mập múc vùng 25-30 ra hết hàng giá 70 rồi, giờ VPB tạm thời thành hàng đầu cơ đắt tiền, nhỏ lẻ chơi vs nhau.

2 Likes

Mỗi cổ mỗi chart khác nhau, trong 10.000 cái chart thì không có cái nào giống nhau cả. Nên niềm tin bảo thủ sẽ là niềm tin đáng để hối tiếc nhất.

4 Likes

Hang cô đặc khác với hàng thị trường cụ à!

Bạn có hàng ko? Nếu bạn bán rồi thì ko nói làm j, xin chúc mừng :rofl:
Giả sử bạn còn kẹp hàng thì giá này bạn có bán ko?:rofl:
Suy luận logic tý nhá, VPB chỉ bắt đầu bước vào giai đoạn chạy dốc là từ 50 khi đó P/E =~11
hiện tại sau khi ra bctc quý 2 thì P/E còn khoảng 11, tức là thị trường đang định giá bằng với giá cp 50k, và đây rõ ràng là món hời nếu bạn nhìn ra và dám mua, vì đa số nđt ở VN là lười nghiên cứu nên chọn phương pháp đơn giản dễ âp dụng là sd biểu đồ Chart, người ta chỉ thấy đẹp và nhao vào mua khi nó tăng giá, và khi cp giảm giá thì thấy xấu và hoảng loạn bán tháo :rofl: đó là lý do tại sao đa số nđt thua lỗ :rofl:,
Còn nhớ t3/2020 khi covid xuất hiện, bạn tôi đánh PS lúc đầu ăn đậm và quả quyết hold S vì suy luận là dịch như vậy thì làm ăn đc j, chết hết, sập rất nặng …và cuối cùng bay 1tỷ/ ngày, 2 tỷ/ ngày và… Cháy cmn tk🤣
Cuối tháng 1 thị trường còn rơi thảm hơn, khi đó cp ở cả 3 sàn dù tốt xấu cũng trắng bên mua, bạn tôi nhiều người còn suy sụp, nghĩ rằng đã đu đúng đỉnh…, tức là đoạn này vẫn chưa là gì :rofl:
Tóm lại là đầu tư chứ không phải đánh bạc, đt thì ra vào có thể ko chuẩn vì ko ai đoán chắc đc mua vào phát ăn ngay, còn tất nhiên nếu bạn giỏi lướt sóng thì bạn thoát lúc 70-72 thì quá tuyệt vời rồi, còn ko khi bạn mua cp của dn nào đó bạn nên tìm hiểu kỹ mới có niềm tin lâm giữ lâu dài đc, và chỉ nên bán ra khi xuất hiện yếu tố làm ảnh hưởng đến kqkd thôi, tôi thấy VPB mọi thứ vẫn tốt, dn vẫn làm ăn lãi lớn, công tác chia cổ tức vẫn đang tiến hành đúng thủ tục… Vậy chả có lý do j mà phải bán bằng mọi giá như vậy :rofl:

Mọi người đang nhắc đến sắp tới sẽ là dòng bđs và cảng biển, sx sẽ dẫn sóng
Nhưng mình nghĩ chuyện đó là ko thể vì:

Dòng bđs thì đc nhắc đến rất nhiều từ năm ngoái cơ nhưng từ đó đến nay có sóng sánh gì ra hồn đâu, ko có cổ dẫn dắt, chỉ lẻ tẻ vài con có game riêng, đoạn từ t4/2020 thì có BĐS KCN là đồng thuận còn ngoài ra ko ăn thua, đoạn này có vài con như HDC HDG KDH… liệu có làm nên mùa xuân?

Dòng cảng biển và sx, cơ bản thì vốn hóa quá bé và cũng lẻ tẻ vài con nhưng vùng này cũng lên quá cao rồi , vào có khi sml ngay lập tức, ví dụ HAH GMD, ILB hay RAL GIL DHC …

VNI từ khi break 1200 là đã xác nhận bước vào 1 con sóng uptrend vĩ đại kéo dài 2-3 năm rồi, nếu muốn lên 1800-2000 hay 3000 thì ko thể ko có bank dẫn dắt nhé, bạn cứ tìm hiểu lại xem tất cả các con sóng từ trước đến giờ ko bao giờ là thiếu bank cả, (ngoài bank ra chỉ có dòng P là có thể thay thế)
Còn tất nhiên đoạn này điều chỉnh 20-30% thì đứng ngay tại thời điểm này thì nó xấu là đương nhiên, nhưng sau 1 thời gian, có thể là cuối năm nhìn lại sẽ thấy đoạn này ko khác gì đoạn cuối tháng 1 cả🤣

Nền kinh tế sẽ không thể đi lên được nếu bank cứ ngày càng to và nặng, kinh tế không thể đi lên được nếu không phục hồi, vực dậy doanh nghiệp do covid, kinh tế không thể đi lên được nếu không giảm lãi vay ngân hàng, kinh tế sẽ không thể đi lên được nếu bank không giảm lãi suất, đồng nghĩa lợi nhuận giảm, thương vụ FE thì chỉ là cái cớ để tạo lập tung hô thôi. Chờ xem. (Không tranh đấu, không đả kích gì ai, quan điểm khách quan cá nhân)

3 Likes

Bác này chắc k làm bank. LN bank theo tỷ trọng thì ln từ tín dụng giảm nhé, bank có nhiều nguồn thu ngoài tín dụng, lãi cho vay giảm k quan trong, quan trọng nim có giảm k thôi. Bank quan trọng với nền kinh tế, việc dn phục hồi 1 phần phải nhờ Bank nhé. Nếu kinh tế phục hồi bank cũng có nhiều việc hơn. Bác cứ thấy giãn cách nhưng ngành Bank và chứng vẫn phải đi làm đấy. Vnindex đi lên được hay k phần nhiều nhờ nhóm Bank, và trụ. Nếu view dài hạn, bank vẫn ngon lắm. Hiện tại thì phải chỉnh, và chỉnh sâu hơn 1 chút khi mà đã đi lên quá nhiều. Riêng về nợ xấu nhé, nhiều bank đã dự phòng trích lập gấp 2 đến 3 lần số có khả năng chuyển nợ xấu rồi😀

Đấy là câu chuyện của 1-2 năm nữa khi covid qua cơ
Chứ hiện tại thì chỉ có bank, ck, bán lẻ online là còn hưởng lợi và phát triển đc chứ tất cả các ngành khác sống sót đc qua dịch đã là may mắn lắm rồi, nhất là ngành sx bị ảnh hưởng nặng nề ấy chứ, giãn cách thế này thì làm ăn gì🤣

Nhưng mà thôi, đi quá xa, :rofl:, mục đích của pic chỉ là để động viên cổ đông VPB có niềm tin hơn thôi​:rofl:

Vpb giảm sâu lắm thì về 50_52, trong 5 năm đổ lại đây đánh giá cao TCB, VPB và MBB

Ra giảm vào giữ nguyên thì NIM giữ nguyên à ???

nhìn nhanh đấy, trong dòng Bank sợ nhất Bomb VPB :rofl:

1 Likes

Tôi phân tích cho room tôi khi quyết định bán VPB vùng giá 7x này.

Tùy bank bác ạ, bank nào giảm được đầu vào tốt thì nim có khi còn tốt. Lương Casa mà tốt thì khỏi nghĩ. Nhiều bank làm tốt điều này. Riêng quả giảm ln thì bác k phải lo cho ban lãnh đạo bank, họ tự biết duy trì, phân bổ ln như thế nào để vẫn có tăng trưởng, nhưng cái này cũng tùy bank nhé 1 số bank lớn thì họ lo về tăng trưởng hơn bank nhỏ😀

Nói thế nhưng t đồng quan điểm bank vẫn chỉnh tiếp, vpb k nằm ngoài số đó, tuy nhiên k quá lo lắng lắm. Sau mỗi đợt covid nhiều nhà đầu tư lại ước gì dám bắt đáy :grinning:

1 Likes

Cổ phiếu ngân hàng VPB: từ bỏ để làm lại

Nay ae mãn nguyện rồi nhá:rofl: kéo mỗi phiên bằng chục phiên giảm​:star_struck::star_struck::star_struck:

Giờ mới xem video, Vcl phân tích, hnay còn gãy chạt tuần ko đồng chế🤣, ngồi đó mà phán 47-48🤣