NVL, PDR: Bơm thổi bài bản nhất TTCK VN

,

Các bác gần đây ko lạ gì 2 cổ phiếu mang lại đau thương cho thị trường BĐS, Trái phiếu, chứng khoán VN hiện nay rồi. Em đã quan sát 2 mã này từ rất là lâu rồi, NVL thì nợ gấp 5 lần vốn chủ, PDR thì mua đất giá cao nhất thị trường để làm dự án.

Nhưng vấn đề là bơm thổi sao không ai chửi nó. Lý do duy nhất là sự bơm thổi rất bài bản… Ví dụ như NVL chúng ta có thể thấy rõ ràng nhất: Từ báo chí, tivi, bán dự án giá trên trời, KOL quảng cáo các kiểu, xong ra 1 số khẩu hiệu “Bắc Vinhome, Nam Novaland”, rồi là đẩy giá cổ phiếu để vào VN30. Khi các mã CP BĐS sập thì 2 mã này ko sập lý do không phải là nó khỏe mà là nó bị làm giá. Khi thị trường xấu đi trông thấy thì chúng ta có thể thấy màn chia 3 chia 4 tài khoản không lối thoát của 2 cổ phiếu này ::)))

Đây là phân tích dựa trên ý kiến cá nhân, mọi ý kiến chỉ là sự đánh giá chủ quan

Nếu bây giờ cứu NVL thì cần cỡ khoảng 2000 tỷ, PDR cũng vậy. Không biết thời kì khan tiền thì ai sẽ bỏ ra đủ số tiền này để mua nhỉ?

1 Likes

Biết rằng sự sụp đổ của CP NVL và PDR là sự khó khăn chung của BĐS. Thực tế BĐS có nhiều mã tốt, từng bị chửi bơm thổi nhưng về mặt tài chính thì tốt hơn 2 mã này nhiều. Các bác đừng để truyền thông dắt mũi nhé

4 Likes

sao bằng dig ceo l14 =))

3 Likes

nói ngược à, NVL mới gớm. Bơm thổi cực kỳ rõ trên các phương tiện truyền thông còn DIC lại khá kín tiếng hơn
Và rõ ràng DIC sẵn sàng mua lại trái phiếu trước hạn, còn NVL?

1 Likes

Khoảng 1300ty thôi ông ơi

NVL bác Nhơn đã bán lúc 8x :smiley:

DIG CEO L14 tài chính tốt hơn NVL vs PDR nhiều nhé. Chẳng qua vĩ mô xấu nên nó giảm mạnh thôi.2 con kia khỏi cho thoát. Ai mua Aqua City vs trái phiếu, hay CP NVL tầm này như ngồi trên đống lửa

2 Likes

logic nhỉ? tài chính tốt hơn thì được giá cao ảo hơn à? DIG CEO L14 bơm thổi rành rành, giảm thì giảm sâu nhất cái sàn ck này, còn kêu ko bơm thổi

1 Likes

DIG bị chửi nhiều là do không biết làm marketing ấy. Còn NVL bơm thổi nhưng vì trông nó có vẻ nổi tiếng hơn nên nó be bét rồi ngta vẫn bảo vệ :rofl::rofl:

1 Likes

DIG quỹ đất chỉ đứng sau NVL, vay nợ 1-1. NVL 1-5. Bị truyền thông dắt mũi rồi bạn

2 Likes

ừ tốt hơn xíu nên được xem là ko bơm thổi

Gớm đến khi nào NVL của bạn nó giảm 90% không có cầu thì hãy nói nhé. NVL giảm 70% trong 2 tuần thôi đó :rofl:

thì liên quan đén chuyện ko bơm thổi?

3 Likes

Bạn lấy DIG giảm 90% để minh chứng là nó bơm thổi. Nhưng con cổ phiếu đó không làm giá. Còn NVL thì sao, phát hành trái phiếu, đánh cổ phiếu lên để vay nợ, nợ bây h 220.000 tỷ trong khi vốn chủ có 44k tỷ. Xin lỗi chứ chả có 1 công ty nào tốt mà vay như đánh FX thế cả

1 Likes

Bây giờ đống nợ 200.000 tỷ của Novaland kia được thả nổi thì không biết như nào. Được biết lãi suất cho vay lên đến 15-20% rồi các bác ạ :no_mouth:

1 Likes

:smiley: BCTC rõ ràng minh bạch, ai ngu thì mua thôi.

Còn đừng đánh đồng việc NVL đánh lên như vậy thì DIG CEO L14 ko phải hàng bơm thổi nhé :smiley:

1 Likes

NVL còn 1/10 mới xác định nên mua bỏ lọ.

1 Likes

DIG CEO L14 bơm thổi chỗ nào? Bơm kiểu gì mà lãnh đạo bị call margin vs FS một loạt thế kia. Còn Novaland ung dung tự tại mặc dù cổ phiếu rớt 70%? Chưa kể CEO vs DIG phát hành tăng vốn thành công chưa? Tài chính CEO DIG L14 lành mạnh hơn NVL vs PDR. Sóng BĐS lên thì nó dẫn sóng, khi xuống nó sẽ xuống mạnh nhất. Giá vốn đất của PDR cao gấp gần 10 lần DIG vs CEO. Vay nợ cũng lắm hơn. Nước rút mới biết ai không mặc quần

2 Likes

NVL nó xuống giá đó tôu cx chẳng mua làm gì. Tầm giá đó thì xác định công ty chuẩn bị bán tài sản trả nợ rồi

1 Likes