Liên thị trường - Sự vận động thị trường cổ phiếu

cám ơn bác Bill, dầu giảm ai cũng vui :grinning: :grin:

1 Likes

BÁC ƠI HQC TUẦN TỚI VÀO GIÁ 5,2X ĐƯỢC KO Ạ?
CHÁU CHƯA CÓ PENNY - TUẦN TỚI TÍNH MUA ĐỂ THÊM VÀO DANH MỤC Ạ

1 Likes

Bác cuối tuần k phải trông cháu à :grin:.Em thấy đợt này đánh T+ k hiệu quả vì chỉ chỉnh nhẹ rồi lại phi tiếp .Tốt nhất cầm và nằm im

Buổi sáng vui vẻ
Hỏi vui bác Bill có
Họ hàng gì với UPPO k
Vậy
:sweat_smile:

1 Likes

Nếu bạn chưa có vị thế mua thì mua lấy vị thế, khi giá break khỏi 5.5 (chắc chắn phải kết phiên) thì bạn hãy mua lên cao tí và gia tăng tỉ trọng.
Nếu các phiên sau đó giá ko kéo về lại quá -7% so với điểm break bạn ko phải lo lắng, còn quá thì đóng hết vị thế. Dù sao nó cũng là cổ đầu cơ

3 Likes

Bác Bill và Uppo là 2 trường phái trái ngược hẳn nhau mà sao bác lại hỏi thế

2 Likes

hỏi vui mà thấy vô duyên ghê ah

:crazy_face:

Cứ đà này tiền vô nhiều nvay các kháng cự phá đơn giản phải ko bác Bill

3 Likes
1 Likes

Bác Bill cho các em biết vni có đạt được 1300 ko ạ

Thử suy nghĩ 1 điều đơn giản là biết bao nhiêu tin xấu tuôn ra nhưng TT ko hề giảm nữa, bây giờ chỉ cần 1 mẩu tin tốt thôi cũng đủ để TT cổ phiếu có động lực tăng mạnh mẽ . Các mốc kỹ thuật nó đang hướng tới là 1315, 1520, 18xx…

14 Likes

Trong giao dịch, đúng sai không quan trọng, quan trọng là đúng được bao nhiêu tiền và sai thì mất bao nhiêu tiền (George Soros)…
Nhiều người đánh đúng nhưng mà ko mang lại lợi nhuận bao nhiêu, vì việc đúng của họ ko tỉ lệ thuận với tỉ trọng Nav và ngược lại sai thì lại luôn là một tỉ trọng nav lớn.
Thay vì đúng sai với TT mà hãy đi tìm chân lý tại sao TT lại đi đúng như mình vẽ và tại sao lại sai… bản chất vấn đề là gì?
Chẳng hạn như nhiều ngưòi thấy việc các bank ko cho bđs vay thế chấp tín dụng bđs và họ chỉ biết đc là sợ bị bong bóng bđs, sợ nhà nhà người người chỉ lo bđs mà quên đi sx kinh doanh… Nhưng vấn đề chính yếu lại ko hiểu đc vì sao lại vậy?
Bởi vì toàn bộ gốc rễ nằm ở giá dầu, nằm ở hãm lạm phát.

26 Likes

bác chia sẻ giúp cách đi lệnh từ lúc lấy vị thế và gia tăng tỉ trọng hoặc cắt lỗ cho 1 cổ phiếu được ko ạ?
nếu là cổ xác định cầm dài hạn và đầu cơ ngắn hạn thì đi lệnh có giống nhau k ạ

Tôi luôn nói rằng chiến thắng nằm ở 80% tâm lý, còn Van K.Tharp thì lại cho tới 95%… Điều này có nghĩa là tâm lý quyết định sự thành bại! Bạn mua khi hưng phấn và bán khi chán nản là một sai lầm to lớn, cho dù bạn có đặt ra bao nhiêu cái cách đi lệnh…
Có những người thấy cp mình mua mới nhú lợi nhuận 5… 7% đã vội vã chốt lời vì sợ mất lời mặc dù họ đặt bao nhiêu kế sách nhưng mỗi lần nhìn vào các con số nhảy nhót lại làm tâm lý sao động mất kiểm soát. Và càng lời họ càng chốt tới 1 thời điểm mà TT cứ tăng nhưng trong tk lại hết sạch cổ để chốt và lúc đó quay lại mua hết ở vùng đỉnh.
Tôi sẽ chia sẻ những cách đi lệnh sau khi mn có đủ niềm tin vào việc phân tích kỹ thuật của mình, hiện tại mọi thứ vẫn mới chỉ là khởi đầu… Việc đi lệnh phải hội đủ rất nhiều yếu tố : Chiến lược kỹ thuật, quản trị vốn, kiểm soát tâm lý, đọc hành động đội lái… Bẫy tăng giảm giá luôn rình rập với T+, nhưng nó vô hiệu với các nhà giao dịch trung dài hạn.
Các nhà giao dịch trung dài hạn việc cần nhất là phải mua ở một vị thế tốt nhất, lúc TT bi quan nhất và quan trọng lúc TT èo ọt thanh khoản nhất và giao dịch T+ phải làm ngược lại.

34 Likes

Đọc sách nào về tâm lý và kỹ thuật bác Bill ơi

Vni đang xác định rõ trend tăng giai đoạn này nên ôm lì ko nên t+ bác nhỉ

Dạ đúng là từ khi vào topic của chú Bill và học hỏi theo cách kiểm soát tâm lý cũng như xác định dài hạn chứ không lướt T+ nữa thì thấy yên tâm và nhẹ nhàng hơn hẳn ạ. Rất cám ơn các chỉ bảo và chia sẻ của chú ạ.

Người ta nói Văn ôn, võ luyện thì văn ở đây ko khác gì kỹ thuật còn võ thì giống như tâm lý, mà muốn tâm lý vững cần phải luyện. Nếu bạn muốn làm thì hãy nhanh chóng ra nhà sách Fahasa ngay lập tức và chọn những cuốn sách phù hợp với bản thân, mỗi người mỗi khác, khác ở trình độ khác ở lối tư duy. Bản thử tìm cho mình những cuốn nào hợp với lối cách của bản thân.
Tác giả Wayne Gorman cũng đã có bản dịch Tiếng Việt… Tôi cũng tham khảo rất nhiều từ ông ấy

Ngoài ra David Brown cũng khá hay, nếu bạn đọc đc tiếng anh thì lên amazon mua hoặc có các bản dịch TV

Ngày nào cũng đọc ngày nào cũng luyện dần dần thành thói quen đầu tư.
Bạn ko thích kỹ thuật thì bạn đọc các cuốn nói về tâm lý học, kinh tế vĩ mô, thị trường tài chính…

12 Likes

Bác Bill đánh giá sao về những cổ phiếu PHT đợt sắp tới

1 Likes