Sóng thần hậu covid - ngành Đá Xây Dựng và Thuỷ Sản?

Mình dự ngành đầu tư công và xuất khẩu sẽ hưởng lợi rất lớn nhờ chính phủ đẩy mạnh đầu tư công và xuất khẩu tăng mạnh do nhiều nước đã tiêm vaccine tỷ lệ cao

Xây dựng cũng ok đấy chứ

1 Likes

Xuất khẩu cá tra có tạo ra bước nhảy vào quý III? 07:39 | 26/06/2021 Chia sẻ Ảnh: VASEP Các chuyên gia dự đoán xuất khẩu cá tra trong quý III sẽ tăng trưởng tốt. Tuy nhiên, giá cá tra xuất khẩu vẫn là ẩn số bởi hoạt động xuất khẩu chịu ảnh hưởng từ việc thiếu container, chi phí logistics, lưu kho tăng cao.

1 Likes

Các em cung cấp nguyên vật liệu cho nhành xây dựng vì chính phủ quyết liệt đẩy mạnh đầu tư công để thúc đẩy kinh tế
Mỹmà còn có gói hỗ trợ cơ sở hạ tầng 2k tỷ usd dù giàu và tiêm vaccine đại trà rồi

Trên sàn thì các em ngành đá XD ngon nhất, thị giá bèo bọt so với mặt bằng chung , thấp hơn nhiều so với cách đây mấy năm

Nhìn VCS ước quý 2 khủng quá, cụ ko thấy nên nhìn e nào nữa không. Gợi ý chữ G :smiley:

1 Likes

Hihi…mình chủ trương cùng bàn luận đầu tư và đầu cơ
Bác cứ nêu rỏ dùm nhé

Còn về Q2 thì mình dự do covid nên các DN cũng tàm tạm và hầu như BB biết kết quả trước

Cho nên mình đánh giá triển vọng, tiềm năng để tìm cp “ ăn bằng lần” về đầu từ hay các game về đầu cơ …món nào cũng ok hết ! Hihi

Ngành đá XD và thuỷ sản mình thấy thật sự tiễm năng nhé các bác

Bọn thuỷ sản do vấn đề thời gian giao hàng gấp book cont lạnh yêu cầu ngày chính xác giao hàng nên giá cao. Giá nguyên liệu có xu hướng tăng trong khi giá bán gần như ko tăng thậm chí giảm nên ăn mòn biên LN. Nó khác bọn xuất khẩu hàng khô như dệt may, gỗ… đặc biệt đơn hàng FOB còn ko sợ chi phí cont tăng…nên thuỷ sản chưa ngon được đâu cụ ơi :slight_smile:

2 Likes

Hậu covid về XK mình xếp theo trình tự logic thế này
1.Thuỷ sản vì nhu cầu ăn uống, nhà hàng, du lịch nội địa ở Mỹ, EU, Nhật…những nước giàu bùng nổ sau khi tiêm vaccine đại trà và dược hưởng lợi thuế theo các hiệp định thương mại quốc tế như EVFTA 1/8 tới đây
3. May mặc nhưng nhu cầu về mặc đẹp sẽ đến sau nhu cầu ăn uống một tí do hành vi con ng và hưởng ưu đãi thuế nhờ các hiệp định thương mại nhưng phải đi từ gốc chứ không là những đơn hàng FOB , dệt may VN đi thuần từ gốc khó chỉ có TCM dệt kim thì may ra chứ khg như thuỷ sản thuần 1000% made in VN

Nói về chi phí thì hiện đang bị bất lợi do chi phí vận tải biển tăng quá nhanh và rất cao, lại thêm chi phí lưu kho bãi …nên dù DN thuỷ sản có răng giá bán nhưng vẫn chụi thiệt hại nhưng hậu covid thì bài toán container và kho bãi sẽ đựơc giải quyết từ từ thông suốt !

Nói riêng FOB, VN làm gia công may mặc rất nhiều nên nhận hàng may gia công tính theo giá FOB ( free on board) tức là chỉ mua nguyên vật liệu theo chỉ định với giá chỉ định , gia công , mua giao hàng đến nạn tàu và sau đó hết trách nhiệm …hình thức này VN làm xưa giờ và chỉ để đủ nuôi sống CN, chi phí sống qua ngày và lời tí xúi thôi !

CK bao giờ cũng là dự báo và đi trước một bước để đầu tư, còn đển thời điểm chín mùi rồi thì bà con nhảy vào đầu tư cũng có lời vì “ cầu đẩy” …nhưng lời không thể x n lần được vì nhà nhà, người người đều thấy các số liệu công bố rỏ ràng…thế mới là CK chứ bác

Vì thế mình mới dự báo “ hậu covid” là thế

Còn du lịch, hàng không, bđs du lịch đến sau may mặc theo trình tự mình dự đoán

1 Likes

Sao Ta: Doanh số tiêu thụ tôm nửa đầu năm tăng 29%, chi phí container lạnh tăng gây hao tổn nguồn lực

1 Likes

Em này ngon bác ơi

Ko bạn, mình chỉ nói việc book cont lạnh ăn mòn lợi nhuận ra sao cho ace hiểu thôi :slight_smile:

1 Likes

Mình cũng đã phân tích ở trên rồi đó, mình có nêu rỏ về vấn đề container …kỳ vọng sẽ được giải toả hậu covid