Tâm lý trong trading chứng khoán việt nam

Xin chào anh chị hôm nay em xin chia sẻ với quý anh chị một vài tâm lý trong trading thị trường chứng khoán Việt Nam

Giai đoạn thị trường vừa rồi chỉ số vnIndex tạo đáy có phân kỳ rsi, anh chị em nhảy vào bắt đáy như vậy tâm lý khi bắt đáy thì sẽ như thế nào hôm nay em xin chia sẻ với quý anh chị.
Trong thị trường chứng khoán có hai tâm lý đó là sợ hãi và tham lam, tương ứng với mỗi tâm lý thì sẽ có 1 chiến lược kinh doanh trong thị trường chứng khoán nhất định.
Đối với tâm lý tham lam thì anh chị nên chọn cho mình phương pháp giao dịch đó là breakout và bắt đáy, khi giao dịch với chiến lược này thì anh chị phải có một tố chất nữa đó là phải liều, kỳ vọng lợi nhuận đối với chiến lược này đâu đó khoảng 20 đến 30% lợi nhuận ko nên tham quá :’) :’) .

Đối với tâm lý sợ hãi, anh chị sẽ có một câu hỏi đó là bắt chỗ nào, đâu là đáy? thôi sợ lắm không bắt đâu. Như vậy thì anh chị nên lựa chọn chiến lược giao dịch là follow trend, như vậy thì sẽ an toàn hơn, đợi thị trường tăng 1 đoạn vượt qua khoáng Cự gần nhất thì lúc đó chúng ta sẽ vào tiền, đối với chiến lược này thì anh chị phải có một tố chất nữa đó là phải lì, mặc kệ rung lắc của thị trường mình vẫn giữ, gồng lời
Kỳ vọng lợi nhuận đối với chiến lược follow trend thì đâu đó khoảng từ 30 tới 50%, thậm chí x2 x3 nhưng phải cực kỳ lì lợm.
Còn một tâm lý cũng có sợ hãi và cũng có tham lam thì anh chỉ nên chọn cho mình 1 chiến lược giao dịch đó là swing, cụ thể đó là mua ở hỗ trợ và bán ở kháng cự kỳ vọng lợi nhuận đối với chiến lược này cũng nằm đâu đó ở 15 đến 30%
Ở trong rom có những anh chị đã là Fn và cũng có những anh chị là F0, tự anh chị sẽ nhận thấy rằng nếu đã bắt đáy thì cần phải liều, và đúng kỹ thuật, bắt đáy xong rồi thì cũng nơm nớp lo sợ nhưng vẫn phải lì để gồng đến target mong muốn, như vậy mới có thể kiếm được tiền trên thị trường chứng khoán này, hi vọng những chia sẻ của em sẽ mang lại cho anh chị những giá trị để từ đó định hình được chiến lược cũng như hiểu đc tâm lý của mình khi giao dịch, chúc anh chị cuối tuần vui vẻ

Hay quá em…

1 Likes