View Thị Trường Ngày 26/7/2021

, , , , , , ,

Em view nhanh qua 1 chút về thị trường gửi a/c tham khảo nhé .

• Kết phiên giao dịch cuối tuần trước VNI chứng kiến sự bán tháo ở phiên ATC khi rơi 1 mạch 25 điểm về mốc 1268 điểm. Đây là mốc hỗ trợ cũ của VNI đợt chỉnh vừa rồi ( hỗ trợ sau là 1225 ).

• Cuối tuần tình hình dịch bệnh ra tin vẫn đang phức tạp nhưng nếu nhìn về góc nhìn tiêu cực hơn thì đỉnh dịch có thể sẽ là đáy chứng khoán , anh chị NĐT có thể tham khảo TTCK Mỹ và Ấn Độ đều có dịch rất phức tạp nhưng sau đấy đều tạo đáy vượt đỉnh đi lên rất mạnh .

Em view về phiên mai 1 chút để anh chị tham khảo ;

• Ở đây mình sẽ ko dự đoán nữa mà đưa ra kịch bản để hành động ;

• Kịch bản 1 ; Mai TT giảm tầm 10 - 20đ anh chị có thể giải ngân thêm 30 - 40% tiền với 1 - 2 cp cũ và có thể mở mua mới với những cổ phiếu khoẻ và ko bán tháo nữa nhé ạ .

• Kịch bản 2 ; Mai TT xanh mạnh mình sẽ quan sát thêm đã anh chị nhé . Tạm thời chưa nên mở mua khi xanh mạnh mà gồng hàng cũ , xanh mạnh anh chị có thể hạ margin nếu đang dùng nhé ạ .

• Hiện PE của TT là 16.8, khi mà BCTC tuần sau sẽ ra hết , làm phần E tăng lên khiến PE giảm xuống. Với câu chuyện TT giảm mạnh và PE cũng giảm như hiện tại thì các CP và mặt bằng giá sẽ trở lại hấp dẫn hơn .

• Nhìn chart dòng tiền em thấy dòng tiền vẫn duy trì ổn ở phiên thứ 6 nên dòng tiền tháo ra chưa mạnh, nên quan điểm của em là TT sẽ vẫn tiếp đà giảm và hồi phục về 1320-1330 trong đầu tháng 8 .

=> Nhìn chung thì em vẫn kỳ vọng vào kịch bản 1 vào phiên mai để giảm mạnh và hồi sẽ rung rũ bớt hàng , khiến NĐT cá nhân bán ra, sau đó hồi phục sẽ ổn hơn .

• Mai nếu TT giảm mạnh, anh chị có thể gom dần các mã tỷ lệ 30 - 50% tiền ; KDH , SSI , NTL , MSB .

Có mua bán gì em sẽ nhắn thêm trong room ạ .

Chúc anh chị ngày mới giao dịch hiệu quả .