1 Phút Quảng Cáo: Sideway - Down ↙️↗️ Up <$> Phân Hoá

Oh để em báo anh chủ quán :rofl:

Em cũng có 1v nà :grinning:

Chúc đại ka và anh chị em làng trứng nhiều sức khỏe để gồng lãi nhoa :smiling_face_with_three_hearts:

4 Likes

đường chỉ tay đuôi cá… phúc đức về sau. :heart_eyes:

2 Likes

Seo Thống Đệ xem cho Thơ Ký mà hem xem cho Ka ? :neutral_face:

Xem giúp Ka có đc qua Nhựt Bổn đóng vai Cameo hok ? :roll_eyes:

Viên màu xanh là bổ não đới :joy:

Xưa Ka cũng lười uống mấy cái này, thậm chí có phần kỳ thị theo kiểu … truyền miệng :sweat_smile:

Sau này Ku nhà Ka nó đj tập gym nó bắt đầu tìm hiểu và chứng mjnh cho Ka thấy lợi ích của Thực phẩm chức năng. Từ đó Ka mới bắt đầu tìm hiểu và dùng :joy:

Tất nhiên phải chú ý hàng giả và tránh lạm dụng

3 Likes

ốm đau dặt dẹo thế kia… sợ chưa kịp đóng máy thì lại phải bổ thêm sâm. :joy: :joy: :joy: giữa đường. :grin:

Ơ … Seo Ka nghe đồn mấy ông đóng vai chính còn uống nhiều thuốc hơn cả đóng CameO ? :stuck_out_tongue:

3 Likes

Dạ Ka, này mua tốt nhất đúng chỗ mắc xíu cũng đc chứ giờ hàng giả ghê quá

Chúc Ka và cả nhà ngày mới vui vẻ

2 Likes

Dạ em cám ơn anh Thống :kissing_heart: :kissing_heart: :kissing_heart: :kissing_heart: :kissing_heart: :kissing_heart:
Làng trứng thật nhiều người đặc biệt :smiling_face:

thấy e ngầu ko bà c

Em thì đúng là “em trai” chệ :rofl:

e chai có mưa hong

Tuổi ae mình bắt đầu dùng thực phẩm chức năng là vừa rồi :grin:

( Trích )

Lời khuyên về đầu tư thông minh: “Không cần tiếc khi bỏ lỡ khoản đầu tư mình không hiểu”

Một cổ đông đã hỏi Buffett về một trong những quyết định cơ bản nhất mà bất kỳ nhà đầu tư nào cũng phải đối mặt thường xuyên: khi nào thì nên mua hoặc bán một khoản đầu tư.

Để trả lời câu hỏi này, Chủ tịch Berkshire Hathaway đã mô tả về quy trình mà ông và cộng sự lâu năm Charlie Munger thực hiện trong hàng ngàn lần đầu tư của họ, từ đó mang đến cái nhìn sâu sắc về triết lý đầu tư của tỷ phú.

Charlie và tôi đưa ra quyết định cực kỳ nhanh chóng. Nhưng thực tế là chúng tôi mất rất nhiều năm suy nghĩ về các thông số, sau đó mới có thể đưa ra quyết định nhanh chóng khi nó xuất hiện , Buffett nói.

Tỷ phú lấy ví dụ mình đã không đầu tư lớn vào Apple cho đến khi cảm thấy đã hoàn toàn nắm bắt được hành vi của người tiêu dùng. Đây là sự hiểu biết mà ông có được sau khi sở hữu một số doanh nghiệp tiêu dùng khác, cả thành công lẫn không thành công.

Sau nhiều năm quan sát, thu thập, nghiên cứu thông tin về một lĩnh vực cụ thể, nhà đầu tư mới có thể tích lũy được đủ kiến thức cần thiết để khi cơ hội đầu tư xuất hiện, chúng ta có thể hành động ngay lập tức.

Lời khuyên dành cho mọi người của Buffett là không mua bất kỳ khoản đầu tư nào dựa trên cảm xúc hoặc sự thôi thúc. Ví dụ, chỉ sau khi xác định rằng iPhone “có lẽ là sản phẩm tuyệt vời nhất mọi thời đại”, ông mới xuống tiền mua cổ phiếu.

( Trích )

4 Likes

Nếu bạn nghĩ đầu tư giống như là một ngành khoa học, thì bạn sẽ thấy đầu tư rất khó hiểu . Vì bạn không thể đưa ra đánh giá hợp lý từ dữ liệu và bằng chứng mà bạn có được. Chẳng hạn, bạn có thể xem báo cáo thành tích đầu tư do một ai đó đưa cho bạn, chỉ ra rằng lợi nhuận rất cao trong năm nay. Những nhà khoa học tự nhiên mà nghĩ đầu tư cũng giống như lĩnh vực của họ, thì họ sẽ đi đến kết luận rằng “lợi nhuận tốt có nghĩa nhà đầu tư đó giỏi”. Nhưng sự thật là, họ có thể full margin và all in vào 1 mã và may mắn đạt được lợi nhuận cao.
Tại sao lại vậy?
Bởi đầu tư tồn tại rất nhiều cái gọi là “sự ngẫu nhiên” (randomness). Khi tôi đi học ở Wharton vào năm 1963, cuốn sách đầu tiên mà tôi nhớ là “ra quyết định trong điều kiện không chắc chắn” (decision making under uncertainty) được viết bởi Jackson Greyson. Và tôi học được một điều rất quan trọng từ cuốn sách này: “Bạn không thể kết luận một quyết định là đúng hay sai chỉ bằng cách nhìn vào kết quả của nó” . Điều này rất quan trọng nhưng không phải ai cũng hiểu. Sự thật là, thế giới này tồn tại rất nhiều sự ngẫu nhiên. Nếu bạn xây một cây cầu, và cây cầu đó sập, thì bạn sẽ nghĩ là kỹ sư đã đưa ra quyết định sai, đáng ra không nên xây cầu theo kiểu đó". Nhưng sự ngẫu nhiên làm cho những quyết định đúng trở thành sai, những quyết định sai lại trở thành đúng. Và trong thế giới đầu tư, luôn có những người đúng từ những lập luận sai (get right for wrong reason), chỉ vì họ may mắn. Trong cuốn sách “trò đùa của sự ngẫu nhiên”, Nassim có nói 1 câu rất quan trọng: “Ngay cả bạn nghĩ điều gì đó chắc chắn sẽ xảy ra, thì những kết quả khác với kỳ vọng của bạn vẫn diễn ra thay vì điều bạn tin tưởng”. Một điều quan trọng mà tôi rút ra từ cuốn sách này là "Đừng bao giờ hành động như thể những gì NÊN xảy ra là đương nhiên SẼ xảy ra ".

Trong lĩnh vực vật lý, bạn có thể đặt cược điều này là đúng. Ví dụ, nếu bạn bật công tắc điện ở đây, thì bóng đằng kia sẽ sáng, và điều này luôn diễn ra như vậy, và bạn có thể đi đến kết luận là bật ở đây thì bóng SẼ sáng, bởi vì đó là vật lý" Nhưng trong đầu tư không phải như vậy, trong bât kỳ một hiện tượng nào, luôn có một loạt các khả năng có thể xảy ra trong phân phối xác xuất (bell curve), và sẽ có một khả năng sẽ xảy ra cao nhất (expected value), và bạn hành động dựa trên kết quả có khả năng xảy ra nhất này (nghe hoàn toàn duy lý và logic), nhưng điều gì sẽ xảy ra nếu kết quả lại rơi vào giá trị mà bạn không chịu đựng được? Cái NÊN xảy ra “không có nghĩa” là nó “SẼ” xảy ra . Đó là lý do vì sao chúng ta có rất nhiều dạng phân phối xác xuất và chúng ta phải cho phép những kết quả không mong muốn xảy ra.

Tôi vẫn hay nói với mọi người rằng: “cổ phiếu quá giá trị thực không đồng nghĩa với việc nó sẽ giảm vào ngày mai, và cổ phiếu dưới giá trị không tương đương với việc sẽ tăng ngay sau đó”.

Howark Marks - Chủ tịch Quỹ Oak Tree
Tài sản cá nhân: 1 tỷ đô la

Sưu tầm

5 Likes

Không có gì là chắc chắn … nhưng xác suất là rất khác nhau trong mỗi trường hợp. Bạn có thể thắng lớn với Trứng lởm giá trên mây nhưng sau 1 thời gian Xác suất những người GIỐNG NHƯ BẠN và CẢ BẢN THÂN BẠN ko còn TỒN TẠI TRONG NGHỀ là rất lớn khi so với những người đầu tư có nền tảng vững chắc.

• Andjku
4 Likes

Đầu tư là "tổng hợp và phân tích" dữ liệu hiện tại và quá khứ nhằm " Dự đoán tương lai" Nên nếu xem các nhà đầu tư là những fortuneteller cũng ko sai các bạn ạ!
Thế nên nếu bạn "đã" mua vào 1 trái trứng và hiện vui vẻ nhìn nó tăng giá mờ “không phải tất bật tranh giành chụp giật” thì là bạn đang "hưởng thành quả" từ việc đầu tư ( tiên đoán tương lai) của mình đấy!
Còn nếu bạn chọn "chụp giật hiện tại" thì tjn tôi đj : Thực ra bạn chỉ là những nhà đầu cơ hoặc tệ hơn nữa là những con bạt khát nước mà thôi!

Có những cái " trong ngắn hạn " ko thể " thấy" được … nhưng trong dài hạn thì nó luôn luôn đúng!
Ví như đổ xúc xắc, tỷ lệ ra 1 nút bất kỳ là 1/6. Tuy vậy nếu khoảng 10 lần thì " thường" sẽ có nút nào đó ra 2 thậm chí 3,4 lần và cũng có nút ko ra lần nào cả …
Đừng vội vì thế mà kết luận " Xác suất ra cái nút 3,4 lần ấy là cao hơn các nút khác …
Hãy tiếp tục đổ thêm vài trăm lần … càng đổ nhiều thì cái xác suất 1/6 ấy càng trở nên chính xác
Tương tự cuộc chơi " lướt sóng" cũng rứa thôi … càng chơi lâu thì huề cũng có nghĩa là thua …
Tại sao huề lại là thua thì … ứ nói đâu … tui cứ mập mờ thế đấy, ai hiểu sao thì hiểu tuỳ huệ duyên… nhưng đường lối tư duy của tui là hoàn toàn " nhất quán" chứ ko hề thjk bẻ đâu thì bẻ

• Andjku
5 Likes

Ơ … rùi tại seo huề lại là thua nhể @Tammy.Tr ? :kissing:

( Internet )

3 Likes

Huề thua là do thua chi phí cơ hội đúng ko Ka

Thua sức khỏe, thua thời gian

2 Likes