Bàn về báo cáo tài chính Quý 2.2022 của PC1 và ngành năng lượng

,

Bàn một chút về BCTC PC1

• Thứ nhất phải nói chung về Ngành năng lượng không phải ngành chu kỳ, nhìn cổ phiếu thì thấy chart đa phần bị chốt lời và vẫn giữ nền chứ không bị bán gãy như cổ phiếu hàng hóa DGC, thép…có thể nhiều bạn nói REE gãy chart, nhưng đó là do quỹ cơ cấu, 2022 là 1 năm tăng trưởng mạnh của REE và nó không nằm ở con số 06 tháng đầu năm mà các bạn nhìn

Về Báo cáo PC1

• Chi phí lãi vay cao và lỗ CLTG do tỷ giá đô tăng mạnh. Ví dụ bạn vay 1 triệu USD tỷ giá 22, khi tỷ giá lên 23 ( ngày 30/06/2022) thì bạn lỗ CLTG là 1 tỷ VND. Tỷ giá USD từ ngày 31/3 đến 30/06 tăng từ 22.8 lên 23.2 làm cho khoản lỗ này của PC1 tăng trong quý 2. Nhưng nếu tỷ giá USD dao động trong vùng 23.2 - 23.3 hoặc giảm thì các quý sau PC1 sẽ không ghi nhận khoản lỗ tương tự nữa. Còn Nếu VN bình ổn được tỷ giá USD thì thậm chí PC1 còn ghi nhận lãi CLTG

• Về việc doanh nghiệp đi vay bị chim lợn thì các bạn có thể xem lại các bài báo về KBC ngày 28/10/2021 khi mà báo cáo tài chính quý 3 năm 2021 bị lỗ do gánh nặng chi phí vay. Sau đó cổ phiếu Tăng hay giảm??? Có doanh nghiệp nào ko vay mà có lợi nhuận tăng mạnh được không.

• Tiếp theo thì lợi nhuận 6 tháng đầu năm 2022 thấp hơn 200 tỷ so với 06 tháng đầu năm 2021. Lý do ko phải 2022 kém mà là 2021 ghi nhận khoản doanh thu bất thường 262 tỷ. Vậy 2022 06 tháng là tốt hay xấu?

• Về doanh thu xây lắp giảm, theo các bạn xây lắp thì bao lâu được ghi nhận doanh thu. 1 quý hay 2 quý hay 1 năm 2 năm. Quý 2 quý 3 năm 2021 Việt Nam chống covid , các công trình khơi công lại vào Quý 4.2021 vậy ghi nhận được ngay doanh thu vào quý 1 quý 2 năm 2022 chưa hay phải đợi nghiệm thu, bàn giao. Cái này các bạn nào có chuyên môn sẽ tự hiệu. Ngoài ra thì ngành xây lắp không phải ngành có biên lợi nhuận cao. Biên lợi nhuận lớn nhất của PC1 là bán điện thì doanh thu lại tăng vọt

• Về tiềm năng 2023 của PC1 là không phải bàn cãi, các bạn đọc báo cáo phân tích các cty chứng khoán tôi ko cần phải nhắc thêm, ngoài ra theo tin mà tôi biết thì mỏ Niken sẽ dự kiến đi vào khai thác sớm hơn dự kiến tức là khoảng quý 3.

Quyết định mua bán là ở các bạn, mua xong lỗ cũng đừng trách tôi mà hãy trách bản thân không tin vào quyết định của mình, bán xong hả hê vì thoát kịp thì chứng tỏ các bạn cũng chỉ là con gà khi lao đầu vào cổ phiếu lởm như PC1 hay REE.

Nguồn BCTC quý 2

http://congbothongtin.ssc.gov.vn/

pc1 sẽ ngon thôi lãnh đạo tốt

1 Likes

AE cầm PC1 cho ý kiến với

Tốt, tiếp tục gắn bó vài năm. Ai nói pc1 không tốt là do cách nhìn ngắn hạn. Quý 4 trở đi sẽ có đột phá về giá

Mời các bác ghé qa topic của em từ thời PC1 tạo đáy 32 đi lên cùng Index. Cũng có những ng đc lãi lồi mồm hoặc cũng có ng bị kẹt hàng đu đỉnh, nhưng đều hướng tới mục tiêu đồng hành dài hạn cùng DN

ok bac

PC1 nay ổn rồi các chim lợn bớt gáy rồi

Tuần sau dòng điện ntn anh em