Bão uptrend cấp 12 giật trên cấp 12, chỉ có vài phút quên không giật

chuan qua anh ah

1 Likes

1 doanh nghiệp chia cổ tức bằng tiền thì sẽ không tăng trưởng tốt bằng doanh nghiệp chia cổ tức bằng cổ phiếu phải ko anh @vn_otc ?

1 Likes

Để thời gian trả lời thôi các bác. Tranh luận làm gì khi mỗi người một trường phái và định hướng đầu tư khác nhau. Bác đúng thì tiền về túi bác. Bác sai thì bác mất tiền. Đơn giản thế thôi. Diễn đàn nên là nơi trao đổi, thảo luận trên tinh thần cầu tiến. Chửi nhau trên đây thì có lợi ích gì :slight_smile:

8 Likes

Khà khà

Bất động sản giá trị lớn, thanh khoản thấp nhất là những lúc thị trường ảm đạm, việc gia hạn của ngân hàng thường cũng chỉ trong năm chứ ít khi giãn nợ dài nên áp lực trả gốc + lãi từng phần là rất lớn và áp lực với tình hình khó khăn hiện nay. Nhiều nhà đầu tư tỉnh táo chấp nhận bỏ cọc mua đất, đấu giá đất hoặc chấp nhận lỗ 5-10% so với giá mua vùng đỉnh có vẻ vẫn là những người may mắn hơn so với những người đang ôm hàng với số nợ lớn hiện nay.

Số tiền nợ có thể cầm cự vài tháng, khi áp lực trả nợ lớn, kiếm người mua khó khăn nếu không hạ giá đáng kể. Người mua mới nếu là những nhà đầu tư chuyên nghiệp họ chỉ mua khi giá hạ sâu vì thực sự chu kỳ lớn của bất động sản phải 10 năm mới xuất hiện nên chu kỳ mới sẽ rất xa trong khi cơ hội lướt sóng ở thị trường chứng khoán hiện nay lớn hơn nhiều với cơ hội và thanh khoản lớn.

Khả năng sẽ có làn sóng bán tháo bất động sản sau dịch

17 Likes

Sắp tới ưu tiên của chính phủ vẫn là ổn định vĩ mô. Gói kích thích kt sẽ tập trung chủ yếu cho các DN SX, có thể có lộ trình đánh thuế bđs cụ @vn_otc nhỉ :smiley:

Sau khủng hoảng tài chính 2008 thì BDS khủng hoảng năm 2009. Phải sau 10 năm mới sốt trở lại. Năm nay khủng hoảng tài chính, năm sau sẻ là năm khó khăn của BDS. Vừa đủ 1 con giáp.

4 Likes

Nói tuần sau sẽ là tuần kết thúc của nhóm bơm thổi tăng nóng bắt đầu sóng bank chứng thép và các dn sx đóng góp giá trị lớn cho nền kt. Kkk

1 Likes

Chửi khỏe nào, khà khà

Dòng BDS, đầu cơ :

Chỉ vài cái FL mất hết thành quả của nhiều tháng tăng giá. Đó là kết cục của cờ bạc, giấy lộn, chart…
Những công ty mua vào là đầu tư giá trị ngược ( càng ngày càng lụn bại ). Cổ BDS 4-5 năm nữa hãy nghĩ đến nó , nó đã bong bóng hàng thập kỉ thì cũng cần cả thập kỉ mới về đáy và phục hồi.
Nhiều công ty như … có thể phá sản trước lúc bình minh là chuyện bình thường, bởi thập kỉ này không phải của BDS.

Nhiều tay to, đại gia tưởng bở BDS chạm đáy gom và thâu tóm những công ty BDS như … đều có thể sẽ chết tại đây như trước kia nước ngoài và quỹ trong nước múc VSP.

Nhiều kẻ đánh bạc ham hố giấy lộn chúng có thể bull lên nhưng trước mặt chúng là MỘT THẬP KỈ MẤT GIÁ

2/ Dòng cơ bản kết quả kinh doanh tốt hoặc duy trì doanh thu tốt được hưởng lợi khi lãi suất giảm

Cách đây nhiều năm tôi đã phân tích thập kỉ tới dành cho các DN sản suất tạo ra của cải cho XH. Những ngành nghề chộp giật đầu cơ sẽ chết, thập kỉ bong bóng sẽ qua đi.

Sau mỗi con sóng như thế này những kẻ móc cống giấy lộn lại chết hàng loạt, dòng tiền lại đắp dần lên cổ cơ bản. Trong cuộc khủng hoảng này chỉ ai nhìn thấy cục diện thị trường mới có thể giàu, bầy đàn móc cống đu giấy lộn vẫn sẽ chết. CK ít kẻ chiến thắng là như vậy

20 Likes

Thuế bds thì hình như em có đọc đc ở đâu đó ý kiến thí điểm đánh thuế nhà thứ 2. Đây có thể là manh nha cho thuế bds. Tuy nhiên, trong bối cảnh hiện nay, phải ưu tiên ổn định vĩ mô để phát triển kt, phải giữ đc tốc độ tăng trưởng của gdp nhằm thu hút thêm nguồn lực từ bên ngoài vào. Do vậy, cần phải ưu tiên đầu tư cho phát triển, hay nói sát hơn là giải ngân đầu tư công, đồng thời phải tiếp tục bơm tiền tiếp sức cho nền kinh tế. Như vậy, việc đánh thuế bds thời điểm này chưa phù hợp lắm!

4 Likes

Đúng rồi, báo chính thống đã đăng, làm thí điểm thanh hoá, sau đó sẽ áp dụng cả nước

Bọn Tay to biết nên lùa gà để thoát hàng trước khi luật áp dụng

7 Likes

Gửi bác @vn_otc cùng các thành viên trong post này;

Đầu tiên, tôi xin cảm ơn bác @vn_otc đưa ra nhận định về xu hướng tài chính và kinh tế mà tôi cho rằng rất phù hợp với tình hình đất nước. Đây là quan điểm của riêng tôi, những thành viên khác thấy không đúng cũng mong đừng đắp gạch! Vì ai cũng quan điểm riêng của mình đừng cố dẫn dắt hoặc dè biểu.

Thứ hai, tôi nhận định có các thành viên khác đang bảo vệ quan điểm về Cp BĐS là xu hướng, tôi cũng không nói các bác là sai hay phản biện. Nhưng tôi xin đưa một vài điều về thị trường BĐS mà tôi đã trải qua, đây là thị trường mua bán thật chứ không phải cổ phiếu.

• Như các bạn đã biết tại Đà nẵng và Nha Trang cách đây khoảng 5 năm thị trường BĐS nóng lên từng ngày. Vì họ đón nhận làn sóng du lịch nước ngoài với nhiều loại hình BĐS. Giá trị BDS gấp đôi, gấp ba thậm chí gấp trăm lần ở những mảnh đất vàng. ĐÓ LÀ THỜI GIAN ĐẸP CHO NHỮNG AI ĐẦU TƯ HAY THẬM CHÍ LÀ MÔI GIỚI BDS. Nhưng 2 năm sau đó khi các ông lớn lãnh đạo lần lượt lôi ra ở cả ĐN và NT. Và các bạn biết đấy đó là dấu hiệu của điểm dừng của BĐS. Giá đất chỉ bán qua tay và tăng bằng lần. Giá trị mua để ở cho đại đa số người dân LĐ gần như không còn. Hệ quả còn nặng nề hơn khi dịch Covid bùng phát. NT & ĐN như TP ma, nhiều dự án treo đắp chiếu… Tôi xin không tiếp tục khoáy sâu vào sự tang thương này. NHƯNG tôi nhắc lại nhà nước chắc chắn sẽ không để xảy ra hậu quả như ở ĐN hay NT, các Cty CP BĐS có các quỹ đất lớn có thể làm 1-2 dự án lớn nhưng chắc chắn cái quỹ đất đó không bị xâu xé, hay bị kiểm soát bởi nhà nước trong các năm sau??? Nếu các bạn còn ngây thơ thì tôi xin dẫn chứng một ví dụ cụ thể: đó là việc Tập Đoàn Phúc Sơn - Vĩnh Phúc ôm trọn Mảnh Đất Vàng Sân Bay Cũ Nha Trang. Hàng chục ngàn tỷ đồng của NĐT đang được chôn ở đấy! nó xá gì giá trị Cp BDS có 70k/cp ???

Bởi vậy tôi rất mong mỏi các bạn có quan điểm trái ngược với topic này xin đừng tiếp tục buông lời nặng nề nữa. Không hợp thì thôi hãy để những người cũng quan điểm và mưu cầu kiền thức ngồi với nhau.

Tôi mong các bạn đừng đánh mất giá trị bản thân vì cái đầu nóng!

Thân ái và chúc một buổi tối cuối tuần tốt lành!

15 Likes

Lêu lêu

Hì hì

1 Likes

Một cái nhìn ấu trĩ. Haha.

Đánh thuế Bds khác éo nào mấy ông to tự tay bóp c.him.

Bạn kệ họ đi

Tớ đang khuyến khích họ chửi

Lượng Fan L14 cắt lỗ thì khủng khiếp

8 Likes

Chẳng biết trước được đâu bác ạ. Nhiều khi cũng phải hy sinh cái tờ rym vì 1 cái gì đó cao hơn của triều đình chăng!

Vâng bác, tôi rất tiếc vì các dòng phân tích và nhận định, bình luận không còn đi đúng hướng. Nên có đôi lời chứ tôi cũng chỉ là F0 nên cũng chả dám múa may, chỉ thích theo dõi và đúc kết kinh nghiệm cho bản thân.

4 Likes

Bác đặt niềm tin nhầm chỗ đó. Ví dụ bác ôm nhiều Bds , bác là người đưa ra luật , bác có chịu cho thằng khác đánh thuế Bds của bác k?

Mình thì tầm nhịn cũng gần thôi. Nhưng thấy các bác tranh luận hay quá nên cũng góp 1 ý kiến nhỏ.

1. Tiền để bơm vào kích cầu kinh tế thì ở đâu ra.
  2. Thuế đối với các ngành sản xuất và ngành thiết yếu tạo thặng dư trong thời kì phục hồi kinh tế thì không thể tăng nếu không muốn nói phải giảm để hạn chế lạm phát.
  3. Vậy tiền lấy đâu ra để hỗ trợ khi nguồn thu không có. Chỉ còn cách móc túi của những anh giàu mà không tạo ra trong sản xuất thôi. (các nước phát triển đã thực hiện hết rồi)
  4. Mà người giàu thì sở hữu gì nhiều nhất, là đồ sa sĩ phẩm,…
    Từ các ý trên các bác có thể tự có đáp án cho mình. Tất nhiên không phải ngay mà là ở thì tương lai gần.
4 Likes

Mình hiểu ý bạn. Tuy nhiên ý tưởng đánh thuế bds đó lại từ 1 người có xuất thân khá đặc biệt, và lại ở 1 địa bàn khá đặc biệt, nên mình cho rằng vẫn có những cơ sở để xem xét. Tuy nhiên, ít nhất phải qua giai đoạn khó khăn này đã bạn ạ. Khi vĩ mô đã giữ đc sự ổn định, gdp duy trì đc tốc độ tăng trưởng thì việc ấy có lẽ sẽ đc bàn tiếp.

4 Likes