BSR: Cracking spread tăng mạnh nhưng tại sao lợi nhuận không tương xứng?

Tương lai của BSR là nằm ở việc triển khai phần đuôi để có những sản phẩm phụ đó

1 Likes

Trong chuỗi này em đặc biệt chú ý đến ô vàng vàng có chữ C4. Cái C4 này cực kì lợi hại, mới chỉ ra PP thì hoi ít. Có đủ bộ HDPE, LDPE, PVC,PP thì càng vui. Thế nhưng quan trọng nhất trong đám C4 là Butadiene làm cao su BR hay BSR thì tuyệt cú mèo. Mỗi chiếc lốp radial bố thép cần tới 60-70 kg cao su, nhu cầu là vô tận

Lọc xăng dầu thì 1 thùng lãi 10 USD là đã vui zồi, tức 1 tấn dầu thô lãi 60 USD. Thế nhưng mấy món BR hay BSR có thời điểm lãi tới 350-500 USD/tấn. Biên lợi nhuận nằm ở trên mây.

Túm váy lại: cứ nghe tin BSR mở rộng phần đuôi là em đã lại muốn táy máy giải ngân chút chút cho bé nó rùi

3 Likes

Bác biết nhiều quá kkk, mấy cái này thì em không biết hehe.
Rất cần được bác bồi dưỡng thông tin kkkk.

1 Likes

Butadiene thường có điểm hoà vốn là 900-1000 trump/tấn, giá xuất xưởng 1300-1500 trump/tấn nên biên lợi nhuận là 30-50% đều như vắt chanh. Chỉ khi giá cao su tự nhiên bị đè xuống 1000 trump/tấn thì giá bán Butadiene giảm chỉ còn 1150 trump/ tấn làg mọi người đã nhăn mặt kêu khổ rồi. Đó là thời điểm như tháng 2-4/2016. Nhưng lên hương như giai đoạn tháng 10/2016-tháng 3/2017, giá xuất xưởng Butadiene là 2500 trump/tấn, biên lợi nhuận 150%;

Chỉ co điều Butadiene là chất dễ bay hơi nên tốt nhất nhà máy săm lốp nằm giáp tường cơ sở lọc hoá dầu, có gì cứ bơm Butadiene nóng sang lại càng đỡ tốn công gia nhiệt, biên lợi nhuận càng cao

3 Likes

oh tks cụ.

1 Likes

kkk đi ngủ đi anh. Em còn viết nốt bài.

Nay vẫn tăng.

Thêm 1 chút tin vặt nhé ss : khi lọc dầu thì trong các phụ phẩm C4 cứ 6 phần ethylene mới có 1 butadiene. Khi giá hạ nguồn của ethylene như HDPE , LDPE cao thì người ta sẽ tranh thủ sản xuất mặt hàng đó kéo theo lượng Butadiene nhiều hơn bình thường và ko tiêu thụ kịp. Vì thế các cơ sở hoá dầu phản bán tống bán tháo Butadiene và giá cao su giảm xuống ( do Butadiene dễ bay hơi nên bán rẻ còn hơn lưu trữ). Chứ còn bình thường Butadiene do số lượng ít nên rất được giá và có biên lợi nhuận cao.

Túm váy lại: khi chúng ta thấy giá chất dẻo PE tăng lên thì thường giá cao su giảm xuống khiến biên lợi nhuận hoá dầu giảm theo

1 Likes

Làm sao để đi hết 1 mùa hoa kkk.

Xuất sắc luôn em ơi.

Suy nghĩ nhiều là mất cơ hội đó ah nha.

Đánh hay quá em.

1 Likes

lại chém gió rồi

3 Likes

thì vào diễn đàn là để chém ró mà bác. Chém từ lúc biên lợi nhuận lọc dầu 2 đô/thùng đến bây giờ đang là 20 USD/thùng. Giờ chỉ đang xem mấy A4 thui

1 Likes

hold to 4x!!!

2 Likes

ngủ muộn thê ah anh.

Đúng rùi bác.

Phải phê bình bác này, chém ko chính xác gì cả, vừa thiếu lại tệ hại hơn là quá yếu. Xem em chém đây này , lần sau cứ thế bác phát huy nhé

Đích đến của BSR trong con sóng này là 65-70k/cổ. Cơ sở nào ư? Xin thưa:

Biên lợi nhuận lọc dầu lúc này đang là 20 trump/thùng, tức 460k/ 160 lit tức mõi lít lãi khoảng 3k. Với công suất 150.000 thùng/ngày thì mỗi ngày BSR lãi 150.000x 20= 3.000.000 đô. Cả năm lãi 1 tỷ đô, hơn 20 ngàn tỏi đó ợ. Với giá 31 thì P/E = 5, với giá 70 thì P/E mới là 10 thôi ạ

Các còm tiếp theo

-Vì sao lúc này biên lợi nhuận lọc dầu cao ngất ngưởng?

-Vì sao năm 2020 biên lợi nhuận lọc dầu thê thảm?

-Người Hàn quốc nhìn ngành lọc dầu như thế nào?
-game của BSR là gì?

Bla bla bla

Mời các bác đón đọc trong tuần này và tuần sau

7 Likes

:joy: :joy: :joy:

BSR có phải mỗi lọc dầu đâu. Còn cả cái đuôi phía sau nữa mà các bác tính toán ghê quá em lại sợ kkk