Chứng khoán và Chuyện bên lề

Điệp khúc “vỡ nợ của nước Mỹ”

BĐS KCN sẽ nổi sóng lớn.
CII thì vào form rồi.
Thị trường đánh luân chuyển dòng tiền, cứ canh mua ở các vùng hỗ trợ, KHÔNG FOMO XANH, TÍM.

1 Likes

IDC, SZC, LHG,GIL,TIP, KBC, GEX. canh giá đỏ nhặt.

Dòng tiền rẻ như 2020-2021 sẽ không còn, tránh vô vn30, bank…

nhờ bạn tư vấn giúp con CIG, NHA và EVE.

1 Likes

Những mã bạn hỏi đều đã tăng >50% kể từ nền giá hỗ trợ.
Về kĩ thuật thì đều có thể mua khi test các hỗ trợ ở đường trung bình ema20 hoặc ema50.
Tuy nhiên về phía cá nhân mình: mình khuyến nghị bạn không nên vô các mã trên.
Lý do: ở đây lực chốt lời sẽ mạnh lên dần, bạn có thể ăn 10-15% nhưng sác xuất ăn cú chỉnh 20% sẽ cao hơn. Nên mình chỉ khuyến nghị các mã chỉ vừa tăng ( từ nền 5-8%) hoặc đang tích nền.

Kể cả khi ngta hô múc dòng thép HPG NKG HSG thì hàng về liệu đã có lãi? hay là đang lỗ 2-3%?
Nên mua là phải mua lúc đang tích lũy và lực bán giảm dần, khi đó hàng về sẽ có lãi nhẹ hoặc hòa vốn nên chúng ta sẽ linh hoạt xử lý hơn.

1 Likes

Cám ơn bạn đã giúp đỡ. Chúc bạn một ngày may mắn !

1 Likes

Ngày mới an lành. Hạn chế fomo nhé, đừng quá để tâm vào mấy topic hô hào quá.

2 Likes

Dòng bank bạn nào thích lướt thì nên chọn hỗ trợ là đường trung bình ema100 nha
xem các ví dụ bên dưới để hiểu rõ:

Gía nằm trên ema100: canh hồi về mua lên
Cắt xuống dưới ema100: bán cắt lỗ

Những cổ phiếu “nặng mông” như bank thì nên chọn đường trung bình dài ví như ema100.
Những cổ phiếu đang có dòng tiền vào, đánh giá được nội tại công ty, các bạn muốn mua nhanh, không chờ được thì nên chọn đường trung bình ngắn hơn ema20,ema10

1 Likes

Thank bác, nhận định về KT rất cụ thể

1 Likes

:heart:

Về VND bác nhân định sao, có phải là rũ mạnh để đi lên

Đúng rồi. VND mình thấy đang tích lũy cho 1 con sóng tăng mạnh 30-35% từ nền, nên những nhịp giảm là để mua.

2 Likes

các bạn có thể xem hình thái giá của CII, VND và các hình thái tương tự:

Ở đây, tạm bỏ qua các vấn đề: khối lượng giao dịch, vốn hóa, ngành nghề.
Mình muốn các bạn thấy được rằng, sau khi giảm mạnh trong 1 thời gian dài, thì giá cổ phiếu sẽ có xu hướng chững lại. Ở đây việc đi ngang tích lũy cho thấy việc người bán đã chán bán và người mua bắt đầu tham lam. Nên xu hướng giảm sẽ bắt đầu yếu lại, nhường chỗ cho 1 xu hướng tích lũy bắt đầu.
Tuy nhiên bên cạnh việc hình thái chart, các bạn cũng nên chú trọng vấn đề nội tại của doanh nghiệp, chứ không nên áp dụng 1 cách máy móc phân tích kỹ thuật.

1 Likes

tương tự với chỉ số VNINDEX.