Chứng khoán và Chuyện bên lề

Ok bác. Bác cũng vậy nhé

1 Likes

:slightly_smiling_face:

2 Likes

Giờ đến thời săn cp x3, x5 …rồi bác ơi! Hihi

1 Likes

:heart:

1 Likes

Tuần sau mua ACB được ko Ad ơi?

1 Likes

Bank yếu quá dong ls giảm

1 Likes

Bạn quan sát hỗ trợ 23.8-24. Vùng này lực mua yếu dần rồi.

Mà bank nặng lắm, chọn dòng khác thấy oke hơn.

Sắp tới cp banks sẽ trở lại mạnh mẽ vì những cp như ACB tăng trưởng vượt trội và trả cổ tức bằng tiền mặt là rất đáng ghi nhận

Lãi suất cao giai đoạn 7/2022- nay làm cho bank đang dính nợ xấu nhiều lắm nhé. Cổ tức là phần trả cho lợi nhuận ở quá khứ, mua cổ phiếu là mua kì vọng tương lai.
Bạn bè của mình đa phần là làm bank, theo mình nắm thì đang đi phát mãi tài sản là phần nhiều đó.

GEX hiện giá nào có thể vào được bạn ạ ?
Mình bị mất quá nhiều vì a Tuấn M nên tâm lý đến giờ vẫn còn sợ. Thấy bạn bảo mua vào từ tuần trước mà tâm lý vẫn chưa hết sợ. Cám ơn lời khuyên của bạn. Chúc bạn tuần mới may mắn !

1 Likes

Nếu trước đó đã mất tiền với GEX, bạn cần tĩnh tâm lại, tự trả lời những câu hỏi:
Mình là nhà đầu tư dài hạn, đồng hành cùng doanh nghiệp hay Mình là 1 nhà đầu tư lướt sóng ngắn ( ngắn hạn đc xem là <1 năm, trung dài hạn 2-3 năm)

• Nếu chọn đầu tư dài hạn: -phải xác định giá này thấp hơn giá trị doanh nghiệp bạn hướng tới là bao nhiêu, vì cổ phiếu mỗi khi rung lắc sẽ ảnh hưởng tới tâm lý nđt, muốn đồng hành thì phải hiểu rõ bản chất doanh nghiệp, ví dụ hiện tại giá 10 đồng nhưng kỳ vọng tương lai giá 30 đồng thì những cú chỉnh 20-30% là việc bình thường.
  • Nếu chọn đầu tư ngắn hạn lướt sóng: có vùng mua bán thích hợp, sai sẽ cắt lỗ hoạch toán mất tiền lập tức. Số tiền này ảnh hưởng ra sao.? Số tiền đó bạn mất bao nhiêu tgian để kiếm ra? Nếu mất có ảnh hưởng tới gia đình vợ con k?
    Khi vạch ra được các kịch bản xảy ra, tâm lý sẽ ổn dần khi thị trường điều chỉnh/giảm giá, việc mua vào 1 cp khi giá giảm sẽ là điều bình thường, những lúc như v phải có lòng tin vào bản thân, chứ nếu nghe mình mua bán xong cắt lỗ, cắt hoài nó sẽ ảnh hưởng tới cs của cá nhân bạn lắm đó.
    Đầu tư là không có cảm xúc, dù là vui mừng, lo sợ, hay tham lam đều là tối kị.
2 Likes

Hỗ trợ của GEX: 14.6-13.8-12.8
Các bạn muốn mua thì chia tiền ra thành từng phần, tránh fomo những giá xanh tím nhé.

1 Likes

Cám ơn lời khuyên của bạn rất nhiều

1 Likes

Bạn phải tập cách chia tiền, phân bổ để đầu tư hiệu quả. Có thể tham khảo cuốn sách " Nhà đầu tư thông minh" của Benjamin Graham nhé.

1 Likes

Thanks bạn nhé !

1 Likes

bđs kcn

@Ilifetowin VND sao roài :upside_down_face:

1 Likes

1 Likes

Tích cực dần phiên nay.

Giữ nguyên lập trường