Chứng khoán và Chuyện bên lề

về 10 về 8 khả năng là ko thể

2 Likes

Thực ra nếu nhìn nhận về khối lượng thì nên là 1 bức tranh tổng thể và phải sử dụng lý thuyết nền khối lượng wykoff trong phân tích. Nếu các bigboy đã phân phối xong thì khối lượng các phiên trc sẽ to và những phiên sau sẽ nhỏ dần.
Mình chỉ là nhìn nhận giai đoạn này mở mua mới không đẹp, còn về tới đâu là chuyện của thị trường. Mình k mua nên cũng k quan tâm là sẽ về tới đâu, vài tháng sau quay lại xem cũng đc.

m nghĩ mấu chốt của vẫn đề vẫn nằm ở khối lượng và cách dòng tiền dịch chuyển .
có thể b quá cầu toàn nên nhận định g.đoạn này nguy hiểm . "trong nguy có cơ " cơ hội sinh ra trong sợ hãi

1 Likes

Góc nhìn kỹ thuật là vậy. Còn bạn muốn mua vì nội tại doanh nghiệp thì có thể list ra các lí do mua đc và phải hiểu rõ doanh nghiệp mình nắm giữ.
Giai đoạn này dòng tiền sẽ khó tính hơn giai đoạn trước.

Chào a,a cho e nhận định về dxg với ạ,cảm ơn a

1 Likes

DXG tạo 1 mô hình vai đầu vai lớn đảo chiều xu hương.
Hiện tại Lực bán tại neckline ở vùng 16 đã đc test 2 lần tháng 12/2022 và t1/2023. Sau khi test giá đã không tạo đáy thấp hơn mà tạo đáy sau cao hơn đáy trước.
Quan điểm: lực bán ở vùng 16 đã yếu dần, tuy nhiên mở lệnh mua mới ở đây thì không an toàn vì không có điểm cắt lỗ rõ ràng. Nếu vượt 16 thì sau đó có thể quan sát thêm. Mình đứng ngoài với DXG giai đoạn này

1 Likes

Tính ra từ tháng 2 đến nay, thị trường bđs đã được nhà nước hỗ trợ nhiều về mặt chính sách nên lực bán của dòng này đã bớt dần. Để mình xem lướt qua có mã nào có thể lướt đc, gần điểm mua, cắt lỗ hợp lí mình sẽ phím he.

1 Likes

NLG: giá đã phá trend giảm giá, hiện tại đã xuất hiện giao cắt ema50&100. Phá cản 32. RSI đang thể hiện quá mua->lực mua mạnh.
Quan điểm: quan sát hành vi giá tại hỗ trợ 29.5-32 để mở mua.
Điểm cắt lỗ tuyệt đối: khi lủng nền 28.

1 Likes

NTL: giá đã phá trend giảm dài hạn, NTL là deal đi rất đẹp về kĩ thuật khi chạy đủ sóng giảm, tích luỹ vùng giá sideway rồi sau đó đảo trend.
Hiện tại sau khi phá vùng sideway, giá đã retest và bật tăng trở lại.
Quan điểm:
Mở mua (hoặc cẩn thận hơn là quan sát hành vi giá tại hỗ trợ) tại 20-21.2.
Cắt lỗ tuyệt đối khi thủng 18.25

1 Likes

ITC
Giá gãy trend giảm, break vùng giá sideway tích luỹ trong 3 tháng. Quan sát hành vi giá tại hỗ trợ 8.9-8.2 để mở lệnh mua. Đừng fomo deal này nha vì hôm trước là 1 cây tím. Nếu thứ 2 (8/5) xanh tím cũng không nên mở mua đâu vì dễ dính đỉnh lắm.
Cắt lỗ: khi thủng 7.
Deal này vì giá vô và giá cắt lỗ khá xa nên các bạn mua nên đợi và quan sát ở các mốc hỗ trợ mình nêu trên. Hoặc chia ra mua thành 3 lần để được giá tốt nhất.

2 Likes

Mình đang ôm dxg,giả sử k vượt đc 16,thì về giá nào mình có thể gom lại đc ạ?

1 Likes

Nếu không vượt đc thì vùng 11.8-10.8 thì bạn có thể quan sát để theo dõi hành vi giá.
Hành vi giá ở đây cần có là: team bán đã cạn lực thể hiện qua việc giá sẽ đi ngang tích lũy, không tạo ra đáy thấp hơn, tạo ra các nến tín hiệu mua,…

1 Likes

Chào bạn ! bạn xem giúp mình VIX . Cám ơn bạn !

1 Likes

Đang xanh + đang ở cản zi k có fomo nha. Mình đang có tí việc từ từ mình soi chart sau.

Cám ơn bạn rất nhiều. Chúc bạn tuần mới may mắn !

1 Likes

VIX: hiên tại giá đã thoát trend giảm dài hạn, tuy nhiên vùng giá 9 hiện tại là vùng kháng cự cũ. Dù rằng vùng giá này đã đc test lại 1 lần nữa ở phiên 11/4 vừa qua, sau đó giá chạm ema và bật lên tạo sóng tăng và hiện tại đang quay về đây → thể hiện lực mua mạnh. RSI cũng thể hiện điều này khi đang báo mốc quá mua.
Quan điểm: cá nhân mình thấy là VIX sẽ phá đc cản này thôi, nhưng mở mua vào lúc breakout là khá rủi ro. Nên đợi thêm để có 1 nhịp hồi trước khi mở mua và cũng là đợi chờ điểm cắt lỗ phù hợp xuất hiện.

1 Likes

Chúc bạn tuần mới nhiều niềm vui.

Cám ơn bạn !

1 Likes

Lệnh đang có trạng thái.

Bạn cho nhận định DIG sau phiên hôm nay nhé?!

2 Likes