Chút Gieo Duyên: Kỳ 05: Chuyển Động Tâm 02

Chúc nhà mình một ngày an lành ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

:sunflower: :sunflower: :sunflower:

Có những người dìu dịu tựa hoa lan
Mang một nét trong ngần … yêu đến lạ
Hương nhẹ nhàng … mênh mang đi muôn ngả
Để ai ai … cũng muốn …được gần thôi…!

2 Likes

Năm 2023: Tăng trưởng tín dụng đạt khoảng 13,5% - Năm 2023: Tăng trưởng tín dụng đạt khoảng 13,5%

Con số này, Nhà Gieo Duyên đã bàn từ tháng 6.2023

5 Likes

Rau húng trổ hoa! hàng hiếm!

3 Likes

Tết Cổ Truyền: Thứ bảy, Ngày 10.02.2024 Dương Lịch
Là Ngày Mùng 01.01.2024 Giáp Thìn

Ngày này là Ngày Giáp Thìn, Khởi Tại Giờ Giáp Tý, Và Năm Giáp Thìn!

Vậy, 2024 Âm Lịch, Mùng 01 là Ngày Giáp Thìn, Năm Giáp Thìn.

10 Likes

Q3 có 7% mà tổng kết năm đạt KPI luôn ạ ^^

2 Likes

Mấy bank này , sao ko để giải ngân ngay phút giao thừa nhỉ?

10 Likes

Tôi xin chúc mừng những anh em nào có đủ niềm tin muh múc bank rác thời gian qua.

FBV Xin tặng lại cả nhà 1 Nguyên lý Kinh Tế học do chính Tư Duy Việt Nghiên cứu:

“Xét trong 1 chu kỳ kinh tế đủ dài thì
Khi lãi suất khả dụng của nền kinh tế đạt Min, Thì Lợi Nhuận của Ngành Bank đạt Max”

RUMOR: Lợi nhuận trước thuế năm 2023 của một số ngân hàng:
VCB 40k, +7% YoY, 93.1% so với kế hoạch tổng
BID 26,750, +16.3% YoY, 105.7% so với kế hoạch tổng
AGRIBANK 25.6k, +13.6% YoY, Chưa xác định phần trăm so với kế hoạch tổng
CTG 24, +14.6% YoY, 106.7% so với kế hoạch tổng
ACB 20k, +16.9% YoY, 99.7% so với kế hoạch tổng
TCB >20k, -21.8% YoY, 90.9% so với kế hoạch tổng
VIB 10.8k, +2.1% YoY, 89.3% so với kế hoạch tổng
MBB 26500, +16.6% YoY, 106% so với kế hoạch tổng

10 Likes

Chúc Cả Nhà Ngày Tốt Lành

9 Likes

Chúc cụ chủ ngày mới tốt lành !

2 Likes

sáng ra cụ tính rang lạc thị trường luôn sao cụ ơi?

2 Likes

Thanks bác, chúc 1 ngày an lành

1 Likes

Tùy Duyên trên danh mục! hehe

4 Likes

“Xét trong 1 chu kỳ kinh tế đủ dài thì
Khi lãi suất khả dụng của nền kinh tế đạt Min, Thì Lợi Nhuận của Ngành Bank đạt Max”
Bác giải thích sâu hơn đoạn này được ko ạ ?

1 Likes

Số đẹp quá anh, lần trước kỳ vọng bị hụt hơi không biết lần này có đạt được ko :grinning:

2 Likes

Tổng là 9= cửu phát nhỉ?

2 Likes

này nhớ vậy cho gọn, giấy đâu đủ chổ muh giản thích đây bác?

4 Likes

KPI ngày đầu năm, chúc ae bữa trưa ngon miệng

2 Likes

Chúc nhà mình một ngày an lành và nhiều sức khoẻ ạ. :smiling_face_with_three_hearts:
Hôm nay có Sư Cô Giác Lệ Hiếu tới trợ duyên cho nhà mình ạ.
(P/s: Là tiến sĩ nữ Phật học đầu tiên của Việt Nam )

Lỡ mang danh nghiệp vang rền
Tất nhiên phải chịu mũi tên tỵ hiềm
Lỡ vào chơi một ván cờ
Cớ sao lại nỡ ơ hờ cuộc chơi
Lỡ vương tơ một cuộc tình
Thì xin yêu trọn những gì đang yêu
Lỡ thương lời kinh sớm chiều
Thì xin muôn thuở ghi điều dạy răn

4 Likes

hihi e gà quá nên chưa hiểu như nào

1 Likes

Tổng hợp các câu nói nổi tiếng của Warren Buffett về tài chính:

1. “Quy tắc số 1 là không khi nào để mất tiền. Quy tắc số 2 là không khi nào quên Quy tắc số 1.”
  2. “Khoảng thời gian nắm giữ yêu thích của tôi là mãi mãi. Tôi đối lập với những người vội vàng bán và chốt lời khi công ty hoạt động tốt, nhưng lại kiên trì đeo bám những doanh nghiệp gây thất vọng.”
  3. “Nếu bạn không sẵn sàng sở hữu một cổ phiếu trong mười năm, thì đừng nghĩ đến việc sở hữu nó trong mười phút.”
  4. “Điều quan trọng nhất cần làm nếu bạn thấy mình rơi vào một cái hố, đó là ngừng đào.”
  5. “Cơ hội không đến thường xuyên. Khi cơn mưa vàng rớt xuống, hãy lấy xô ra để hứng chứ đừng dựng một con đê để chắn nó.”
  6. “Đa dạng hóa có thể bảo vệ danh mục đầu tư khỏi sự ngu dốt, nhưng với những người biết mình đang làm gì thì đa dạng hóa lại không có nhiều ý nghĩa.”
  7. “Điều tốt nhất với chúng tôi là khi một công ty tuyệt vời vướng phải rắc rối tạm thời … Chúng tôi muốn mua những công ty như thế này khi chúng ở trên bàn mổ.”
  8. “Tôi không bao giờ cố gắng kiếm tiền trên thị trường chứng khoán. Tôi mua với giả định rằng thị trường có thể sẽ đóng cửa vào ngày hôm sau và không mở lại trong năm năm.”
  9. “Chúng tôi tin rằng chính sách tập trung danh mục đầu tư có thể giúp chúng ta giảm rủi ro, cường độ mà một nhà đầu tư nghĩ về một doanh nghiệp và mức độ thoải mái mà anh ta cảm thấy với các đặc điểm kinh tế trước khi mua vào cũng giúp khoản đầu tư của anh ấy giảm thiểu rủi ro.”
  10. “Đối với nhà đầu tư, trả mức giá quá cao để mua cổ phiếu của một công ty tuyệt vời có thể sẽ khiến cho cả một thập kỷ kinh doanh thuận lợi tiếp theo trở nên vô nghĩa.”
  11. “Đầu tư thực chất là chọn những cổ phiếu tốt vào thời điểm tốt và nắm giữ chúng miễn là chúng vẫn là những công ty tốt.”
  12. “Nỗi sợ hãi lan rộng là bạn của chúng ta bởi nó đem đến cho ta cơ hội mua với mức giá hời.”
  13. “Cơ hội tốt nhất để sử dụng vốn là khi mọi thứ đi xuống.”
  14. “Chúng tôi thích thú khi thấy giá cổ phiếu giảm xuống. Nếu có sẵn tiền, chúng tôi sẽ tăng vị thế của mình.”
  15. “Mua cổ phiếu của một công ty vì bạn muốn sở hữu nó, không phải vì bạn muốn cổ phiếu của nó tăng giá.”
  16. “Dù là tất hay cổ phiếu, tôi thích mua hàng hóa chất lượng khi chúng giảm giá.”
  17. “Nếu bạn thông minh, bạn sẽ kiếm được nhiều tiền mà không cần phải đi vay.”
  18. “Mua một công ty tuyệt vời với mức giá phải chăng tốt hơn nhiều so với mua một công ty bình thường với mức giá tuyệt vời.”
  19. “Hãy mua một cổ phiếu theo cách bạn sẽ dùng để mua một ngôi nhà. Hãy hiểu và yêu thích nó đến nỗi mà bạn hài lòng khi sở hữu nó khi không có bất kỳ thị trường nào.”
  20. “Nếu bạn thấy mình trên một chiếc thuyền bị rò rỉ, dành năng lượng để nhảy sang chiếc thuyền khác sẽ hiệu quả hơn việc cố gắng vá chỗ rò rỉ.”
  21. “Dự đoán mưa không có mấy ý nghĩa, nhưng xây dựng nơi trú ẩn thì có.”
  22. “Chỉ khi thủy triều rút, bạn mới phát hiện ra ai đang bơi mà không mặc quần áo.”
  23. “Nếu bạn mua những thứ bạn không cần, chẳng mấy chốc bạn sẽ phải bán đi những thứ bạn cần.”
  24. “Đừng quá coi trọng kết quả hàng năm. Thay vào đó, hãy tập trung vào mức trung bình bốn hoặc năm năm.”
  25. “Những năm tới thị trường đôi khi sẽ xuất hiện những sự sụt giảm lớn, thậm chí là hoảng loạn và điều này sẽ ảnh hưởng đến hầu hết các cổ phiếu. Không ai có thể cho bạn biết khi nào những cú sốc này sẽ xảy ra.”
  26. “Giá là cái mà bạn trả. Giá trị là những gì bạn nhận được.”
  27. “Biên an toàn nghĩa là đừng thử và lái một chiếc xe tải nặng 9,800 pound qua một cây cầu có sức tải 10.000 pound. Hãy làm một điều hơi khác, đó là tìm một cây cầu sức tải 15.000 pound.”
  28. “Bất ổn thị trường sẽ xảy ra. Vì vậy, hãy sẵn sàng đón nhận chúng. Hãy chuẩn bị tinh thần để không hoảng loạn khi thị trường đi xuống và để săn lùng những cổ phiếu giá hời khi các công ty yêu thích của bạn xuống giá.”
  29. “Hôm nay ai đó có thể ngồi trong bóng râm vì người đó đã trồng cây từ rất lâu rồi.”
  30. “Khi chúng tôi sở hữu cổ phần của các doanh nghiệp xuất sắc với bộ máy quản lý tuyệt vời, thời gian nắm giữ yêu thích của chúng tôi là mãi mãi.”
  31. “Đó là thời kỳ lý tưởng cho các nhà đầu tư: Một bầu không khí tràn ngập nỗi sợ hãi chính là người bạn tốt nhất của họ. Những người chỉ đầu tư khi các nhà bình luận lạc quan rồi cũng phải trả giá đắt cho một sự trấn an vô nghĩa.”
  32. “Bạn không thể vay tiền với lãi suất 18 hoặc 20% mà vẫn có lời.”
  33. “Thành công trong đầu tư không tương quan với IQ … điều bạn cần là khí chất để kiểm soát những thôi thúc khiến người khác gặp rắc rối trong đầu tư.”
  34. “Phố Wall là nơi duy nhất mà những người đi xe Rolls Royce nhận lời khuyên từ những kẻ đi tàu điện ngầm.”
  35. “Khi hàng nghìn tỷ đô la được Phố Wall quản lý với mức phí đắt đỏ, thường sẽ là những người quản lý trên Phố Wall gặt hái lợi nhuận khủng, chứ không phải khách hàng.”
  36. “Phải mất 20 năm để xây dựng danh tiếng và chỉ mất năm phút để hủy hoại nó. Nếu bạn nghĩ về điều đó, bạn sẽ làm mọi việc khác đi.”
  37. “Không bao giờ đầu tư vào một doanh nghiệp mà bạn không thể hiểu.”
  38. “Hầu hết mọi người đều quan tâm đến cổ phiếu khi những người khác đều làm như vậy. Bạn nên quan tâm đến nó khi ai nấy đều thờ ơ với nó. Bạn không thể mua những thứ được ưa chuộng và có hiệu suất cao. “
  39. “Rủi ro đến từ việc bạn không biết mình đang làm gì.”
  40. “Đầu tư nguy hiểm nhất khi nó trông có vẻ dễ ăn nhất.” (Câu nói này ý chỉ không có khoản đầu tư nào dễ ăn, bởi dễ như vậy thì không đến lượt bạn).:

kết luận:

Bàn về Sách do W.B viết, Tôi cảnh báo cả nhà:

1. Những Gì W.B viết ra, thật tế không phải W.B viết. W.B chỉ là người ngồi review lại, ký cho xuất bản. Nhớ lấy.
    Vì Sao? Đơn giản là, để viết nó, W.B ko đủ thời gian! Hok hề có đủ thời gian cho W.B già lò cò lốc cốc ngồi viết ra những gì cho quí vị đọc. Nhớ lấy, nhớ lấy!
  2. Hệ qui chiếu của bộ qui tắt này, là sinh ra tại Tư Nghĩa, Nơi có 1 nền kinh tế Thị Trường, và nó sẽ phải được nuôi tại nền kinh tế thị trường. Nó là hạt giống để huy động vốn và lời ru chân thành của Tài Phiệt. Như vậy, tại sao lại phải áp dụng bộ qui tắc Tư Nghĩa và hệ qui chiếu Xã Nghĩa Định Hướng? Như vậy, bị chết não tư duy sơ cứng.
  3. Đừng tự ru ngủ chính mình, kgi ta đang ở ngay trên mảnh đất thị trường xã nghĩa định hướng tư nghĩa. Ý lợn, tư nghĩa định hướng xã nghĩa… tôi muh cũng lộn tùng phèo huống hồ gì quí anh chị em.
  4. Nhớ cho, 2 chuyến thăm Mỹ, đi Mỹ vừa qua, 1 là của Bác Chính Phủ, 1 Là Của Bác Chủ Tích Nước, Tất cả, đều mong muốn 1 điều: Nhờ Âu Mỹ Công Nhận VN là 1 Thị Trường Tư Nghĩa.
  5. Chủ Tịch đề Nghị:

https://vnexpress.net/chu-tich-nuoc-muon-my-som-cong-nhan-kinh-te-thi-truong-cua-viet-nam-4677631.html
https://vneconomy.vn/de-nghi-hoa-ky-som-cong-nhan-viet-nam-la-nen-kinh-te-thi-truong.htm

1. Thủ Tướng đề nghị:

https://thanhnien.vn/thu-tuong-de-nghi-my-som-cong-nhan-kinh-te-thi-truong-cua-viet-nam-185230920091853466.htm

KL: Như vậy, Tư Nghĩa, Xã Nghĩa còn lẫn lộn, Đem W.B Tư Nghĩa muh áp vào là Chứng Sỹ điên đảo tư duy. Nhớ lấy điều này trong quản trị rủi ro Chứng Khoán.

Tôi ko có cho gì nhiều, chỉ có mấy lời thok nek toàn làng, hehe, ai nghe tin thì Phúc muh Nhặt Vàng Thụ Lộc. Nhớ lấy nhớ lấy

14 Likes