Chuyện hôm qua như nước chảy về đông

tâm sự của bác chun thấm quá . bao kinh nghiệm nước mắt được viết ra nhưng mấy ai hiểu được muốn viết đc những dòng tâm thư này phải trả gía như thế nào trên con đường chứng cháo . cách đây 2 năm em mới vào thị truường cũng láo lắm cũng háo thắng , và rồi chuyện gì đến cũng đã đến vất ngã nhưng có vậy mới biết được con đường mình chọn không đơn giản .muốn trưởng thành thì phải bước qua giai đoạn nghi ngờ bản thân , hối hận , giá như , bất lực đến bật khóc bước tiếp hay buông xuôi lúc ấy mới biết được bản thân mình đã trưởng thành hay chưa hay chỉ là một người yếu đuối mới vất ngã đã trốn chạy

1 Likes

Chúc bác đầu tư thành công.
Chúc bác & gia đình một mùa Giáng Sinh an lành !!!

Bác Chun đầu ngũ tuần chưa bác? Giọng văn này thì phải thấm 20 năm chứng trường.

Anh em mình cùng thời bác nhỉ.

Vật vã quá bác ah. E ngót 4 xịch nên chắc ít hơn bác nhiều năm chứng trường.

1 Likes

thank bác .

2 Likes

Hay quá anh! cảm ơn a nhiều ạ!

1 Likes

Trong một buổi họp mặt cổ đông gần đây, một vị lãnh đạo lí trí đã phát biểu một câu chúng tôi cho là chí lí vô cùng: “Trong một môi trường đầu tư có integrity (đạo đức) kém thì ta không thể tin được ai cả. Nhất thiết ta phải biết kiểm soát các rủi ro.”

Nhìn đến tương lai:

Ở thời điểm hiện tại, trực giác của chúng tôi cho thấy rằng mức độ cạnh tranh (competition) ở lĩnh vực đầu tư chứng khoán dường như đang ở mức tối đa ! Việc lựa chọn một doanh nghiệp tuyệt vời, bán ở giá hấp dẫn là một thách thức không hề nhỏ: những công ty tuyệt vời thì được định giá rất cao, những công ty định giá thấp thì cơ bản rất kém.

Vì vậy, đầu tư chứng khoán chưa bao giờ dễ dàng, nó đòi hỏi những con người với phẩm chất lí trí, kiên nhẫn, và biết cách tích lũy tiền nhàn rỗi một cách thông minh để đón chờ những cơ hội mà đám đông thường bỏ qua vậy.

Đặc thù của dòng bán lẻ là có dòng tiền vào mỗi ngày.

Tiền trao cháo múc ạ.

Các ngành khác thì không.

Cháo múc rồi mà tiền thì chưa trao ạ.

Ngay cuối năm nay thôi nhiều DN sẽ chết lâm sàng vì cạn kiệt dòng tiền.

Lỗ 10.000 tỷ không đáng sợ.

Đáng sợ nhất là cạn kiệt dòng tiền - Tức là khô máu ạ !

Ví dụ ngành xây dựng : Nhà xây xong rồi tức cháo múc rồi, trao tay cho khách hàng luôn rồi mà 2 năm chưa đòi được tiền ạ.

1 Likes

Mô hình kinh doanh của PSD (PET nắm 80% PSD) DGW

TRÍ TUỆ TÀI CHÍNH

Hãy tưởng tượng thế này. Bạn đang có 10 triệu đồng, và bạn quyết định kinh doanh. Trong 3 tháng đầu, bạn đạt được doanh thu lần lượt là 20 triệu, 30 triệu và 45 triệu đồng. Thật là một sự tăng trưởng doanh thu ấn tượng phải không? Chi phí trực tiếp giúp tạo ra doanh thu của bạn chiếm 60% doanh thu còn chi phí hoạt động chung hàng tháng là 10 triệu đồng/tháng. Từ đây, bạn rút ra được rằng bạn lỗ 2 triệu trong tháng đầu tiên, lãi 2 triệu trong tháng thứ 2, và lãi 8 triệu trong tháng thứ ba. Vậy là bạn nghĩ mình đang có một sự tăng trưởng lợi nhuận tốt. Thế nhưng liệu bạn có nên vui mừng không?

Đương nhiên là không, hay nói đúng hơn, là chưa nên vui mừng quá sớm. Các con số dù sao cũng chỉ là các con số và nếu bạn không hiểu được ý nghĩa đằng sau nó thì chúng đều vô giá trị, nếu không muốn nói là cực kỳ nguy hiểm vì chúng có thể tạo ra ảo tưởng cho bạn. Đó chính là lý do bạn cần phải đọc cuốn sách này. Đúng như tên gọi của nó, Trí tuệ tài chính là một cuốn sách về tài chính nhưng không vì thế mà nó mất đi sự thú vị. Một cách tổng quát, cuốn sách sẽ dạy cho bạn cách đọc các bản báo cáo tài chính, chỉ ra những điểm quan trọng và lý do chúng quan trọng. Sau khi đọc xong cuốn sách này, bạn sẽ biết được rằng, thật ra, trong tháng đầu tiên, doanh thu 20 triệu hoàn toàn chỉ nằm trong khoản phải thu khách hàng và phải 60 ngày nữa tiền mới về. Trong lúc đó, bạn phải trả 12 triệu đồng chi phí trực tiếp tạo ra 20 triệu doanh thu cho nhà cung cấp trong vòng 30 ngày tới. Vậy là trong tháng đầu tiên, bạn không thu về được đồng nào, phải trả 10 triệu đồng chi phí chúng, tức là lỗ 10 triệu, gấp 5 lần con số trong sổ sách.

Sang tháng thứ hai, bạn tiếp tục thu về 0 đồng, phải trả 10 triệu chi phí chung, phải trả 12 triệu chi phí trực tiếp từ tháng đầu tiên, tức là lỗ 22 triệu, trái ngược hoàn toàn với con số trong sổ sách. Đến tháng thứ 3, bạn thu về 20 triệu từ tháng đầu tiên, phải trả 10 triệu chi phí chung và 18 triệu chi phí trực tiếp từ tháng thứ hai, tức lỗ 8 triệu, một kết quả không lấy gì làm vui mừng. Giờ bạn đã hiểu sự nguy hiểm khi không hiểu rõ các con số rồi chứ?

Trí tuệ tài chính là một cuốn sách cực kỳ cơ bản, một cuốn sách về tài chính dành cho tất cả mọi người. Xin nhấn mạnh rằng nó dành cho tất cả mọi người, từ người làm trong ngành tài chính đến người ngoài ngành, từ nhân viên cấp thấp đến quản lý cấp cao, bất cứ ai quan tâm đến tình hình tài chính của công ty mình hay bất kỳ đơn vị kinh doanh nào khác đều cần và đủ khả năng đọc cuốn sách này. Nó cơ bản đến mức, khi xuất bản tại Mỹ, các tác giả đã liên tục nhận được phản hồi của người đọc rằng dù rất thích nhưng họ cần những cuốn sách viết ở trình độ cao hơn. Tuy nhiên, nếu ai nghĩ rằng mình không cần đến cuốn sách này thì hãy dành vài phút để làm bài kiểm tra trắc nghiệm trong sách. Đó cũng là cách các tác giả trả lời cho phản hồi trên của độc giả để rồi sau đó, các độc giả đều biết họ cần cuốn sách này vì rõ ràng họ không biết nhiều như họ nghĩ. Cuối cùng, hãy nhớ rằng, nếu người Mỹ được hưởng nền giáo dục về tài chính và kinh tế tốt nhất thế giới còn cần đọc nó thì thật vô lý khi những người Việt Nam như chúng ta lại không quan tâm và tìm đọc.

1 Likes

Chúc cả nhà mình một mùa Giáng Sinh an lành !!!

1 Likes

Giáng Sinh Xanh cùng PET thú

IMG_9885
IMG_9955
IMG_9954
IMG_9953

1 Likes

2 Likes

Chào cả nhà mình ngày mới
Chúc cả nhà mình một mùa Giáng Sinh an lành !

IMG_9885
IMG_9955
IMG_9954
IMG_9953

2 Likes

Giáng Sinh Xanh cùng PET thú!

IMG_9909

IMG_9955
IMG_9954

1 Likes

Chào cả nhà mình ngày mới
Chúc cả nhà mình một mùa Giáng Sinh an lành !

IMG_9885

IMG_9955

3 Likes

Đường ra ở nhà ga chính München sáng nay…:scream:

2 Likes

Trong một buổi họp mặt cổ đông gần đây, một vị lãnh đạo lí trí đã phát biểu một câu chúng tôi cho là chí lí vô cùng: “Trong một môi trường đầu tư có integrity (đạo đức) kém thì ta không thể tin được ai cả. Nhất thiết ta phải biết kiểm soát các rủi ro.”

Nhìn đến tương lai:

Ở thời điểm hiện tại, trực giác của chúng tôi cho thấy rằng mức độ cạnh tranh (competition) ở lĩnh vực đầu tư chứng khoán dường như đang ở mức tối đa ! Việc lựa chọn một doanh nghiệp tuyệt vời, bán ở giá hấp dẫn là một thách thức không hề nhỏ: những công ty tuyệt vời thì được định giá rất cao, những công ty định giá thấp thì cơ bản rất kém.

Vì vậy, đầu tư chứng khoán chưa bao giờ dễ dàng, nó đòi hỏi những con người với phẩm chất lí trí, kiên nhẫn, và biết cách tích lũy tiền nhàn rỗi một cách thông minh để đón chờ những cơ hội mà đám đông thường bỏ qua vậy.

Đặc thù của dòng bán lẻ là có dòng tiền vào mỗi ngày.

Tiền trao cháo múc ạ.

Các ngành khác thì không.

Cháo múc rồi mà tiền thì chưa trao ạ.

Ngay cuối năm nay thôi nhiều DN sẽ chết lâm sàng vì cạn kiệt dòng tiền.

Lỗ 10.000 tỷ không đáng sợ.

Đáng sợ nhất là cạn kiệt dòng tiền - Tức là khô máu ạ !

Ví dụ ngành xây dựng : Nhà xây xong rồi tức cháo múc rồi, trao tay cho khách hàng luôn rồi mà 2 năm chưa đòi được tiền ạ.

1 Likes

Môn này suy cho cùng là sự đánh cược. Mà đánh cược thì có xác suất đúng sai. Đúng thì được bao nhiêu, sai thì mất bao nhiêu. Mỗi người phải tự chịu trách nhiệm với quyết định của bản thân.

Bối cảnh lúc này mình nghĩ VNI xoay quanh cái trục 1.100

VNI = 1.100 là điểm cân bằng. Càng lên cao xa quá mốc này càng rủi ro. Và ngược lại càng giảm mạnh dưới 1.100 càng hấp dẫn.

Một ý vô cùng quan trọng. Chọn mã còn quan trọng hơn cả điểm số VNI. Quan trọng là bạn nắm mã nào !!!

TTCK Hoa Kỳ neo cứng vùng cao áp sát đỉnh mọi thời đại 3 năm nay bất chấp tất cả. Mình nghĩ TTCK VN cũng sẽ đến lúc như vậy. Không bằng Hoa Kỳ nhưng cũng xoay quanh cái trục 1.100. Cổ phiếu tốt, tăng trưởng sẽ tách đàn. Đừng sợ hãi. Cơ hội cho TTCK VN là rất lớn trong 5-10 năm tới. Nhìn quanh không một ngành nghề nào có cửa sáng như chứng khoán. Xét trên tất cả mọi yếu tố. Thiên thời - Địa lợi - Nhân hoà.

Ví dụ : so với đáy covid thì những siêu cổ như FRT DGC có lúc đã tăng 15-20 lần. Rồi cú giảm 2022 khủng khiếp như thế nhưng kể cả lúc tạo đáy 11.2022 FRT DGC vẫn còn tăng trên 10 lần so với đáy covid và lúc này - 19.09.2023 - FRT DGC đã áp sát về đỉnh cũ mọi thời đại. Giá trị những DN tăng trưởng nó khác biệt ở chỗ đó - rất khó giảm.

Nhà đầu tư bán sạch cổ phiếu xong cầm tiền đi :

A> Gửi Bank
B> Mua vàng, mua đô
C> Mua Nhà, đất
D> Mở công ty, quán xá
E> Giả nợ
F> Rình tiếp, hí hí
G> …

Bài cũ - Chun viết 2 tháng rưỡi trước. Viết xong bị hố 1 khúc !

1 Likes

Trên thị trường chứng khoán này thì không thiếu chuyên gia, có rất nhiều những người giỏi, phân tích rất hay. Nhưng mà xưa nay em chỉ nể những người oánh thật, show tài khoản và đi lệnh, càng thường xuyên càng tốt, đó là lý do em có tk thị phạm cho anh chị khách hàng.

Đơn giản là việc trade bằng miệng và xuống tiền thật nó khác nhau lắm. Nói thì bao giờ chẳng hay, nhưng cứ xuống tiền thì mới biết được, chứ ngồi phán thì dễ quá. Thị trường lúc nào cũng vận động lên xuống zíc zắc, nay hô xuống, không xuống thì mai xuống, cùng lắm thì tuần sau kiểu gì chả có phiên xuống, hô lên cũng vậy, ngày nào cũng hô, mà TK không dám mua cũng bằng thừa :sweat_smile:

Đúng/sai trong đầu tư

Trong đầu tư thì chuyện gặp sai lầm, tư duy sai là chuyện xảy ra như cơm bữa. “Bạn đúng hay sai, điều đó không quan trọng, cái chính là bạn kiếm được bao nhiêu khi đúng và mất bao nhiêu khi sai”

Vậy thì mục tiêu trong đầu tư thì khi mình tư duy đúng, hãy tận dụng để kiếm thật nhiều, khi mình tư duy sai thì hãy cố gắng để mất thật ít và đặc biệt là phải nhận ra sai thật nhanh để sửa.

Nếu bạn đưa ra 1 ý tưởng đầu tư, cho là nó rất đúng và khẳng định điều đó với nhiều người hoặc public điều đó thì rất nguy hiểm cho quá trình tư duy đầu tư. Bởi khi bạn đã khẳng định idea của mình với số đông, thì não bộ đã được lập trình để bảo vệ idea đó, chứ ko được lập trình mở để đón nhận những ý kiến trái chiều, giúp bạn nhận ra đúng sai.

Vì thế tốt nhất là với bất kỳ ý tưởng, idea nào thì mình cũng nên tự nhủ ngay từ đầu là nó có thể sai, và mình sẵn sàng nghe phản biện từ người khác, từ phản hồi của thực tế khách quan đang xảy ra để test xem mình có đúng không, đừng bao giờ đóng đinh với bất kỳ 1 idea nào. Trong đầu tư, hãy chọn cửa dưới khi bắt đầu tư duy, luôn nghĩ rằng mình có thể sai để học hỏi sẽ giúp bạn có một hệ tư duy mở và sửa sai rất nhanh nếu bạn mắc sai lầm. Sửa nhanh sai lầm sẽ giảm thiểu thiệt hại thua lỗ và giúp nguồn lực capital được sử dụng vào những idea đúng sớm hơn để nhanh chóng gia tăng lợi nhuận.

Những ý tưởng trên đây có thể đúng, có thể sai và vẫn trong giai đoạn tư duy để học hỏi hoàn thiện.

Đôi lúc em tự hỏi, cái nghề chứng khoán, đặc biệt là các chuyên gia phân tích chứng khoán, có phải vì đặc thù, tính chất công việc đã biến họ thành những con người tráo trở, lươn lẹo? Dù ngoài đời họ là những con người hoàn toàn khác hẳn, rất dễ thương. Hay tại em cổ hủ, bảo thủ không nhận ra rằng: Đầu tư, đầu cơ chứng khoán thì gió chiều nào theo chiều đó, vì chứng khoán: Mỗi ngày một thế cờ. Không thể cứng nhắc, bảo thủ. Như vậy mới sống sót và tồn tại được ở cái thị trường này.

Ví dụ mình thấy thị trường đang tốt, vì cả tỷ lý do nên mình nhận định nó tốt. Sang hôm sau, mình thấy nó xấu ngoài dự kiến, vì một tỷ lý do, thì mình phải thay đổi nhận định. Như thế có gọi là tráo trở lươn lẹo không ạ.

Nhưng những người theo mình họ sẽ bị sốc và cảm thấy như bị phản bội, và từ đó họ thù ghét mình thì sao? Mình phải ứng xử sao đây.

Tình huống này hay gặp ở những người tam gọi là “đứng mũi chịu sào” trên TTCK. Nhất là các chuyên gia, hoặc các bạn hay chém gió, viết lách trên các diễn đàn.

Đó là lý do rất nhiều trader rất giỏi ẩn mình trên núi Võ Đang. Họ khôn đấy, vì không muốn tự mình đeo gồng vào cổ mình, nó là áp lực vô hình cho các trader thực thụ.

Ai cũng từng thề thốt với thời gian, hẹn sau này lớn lên sẽ thành người hạnh phúc. Ấy vậy mà chỉ thiếp đi một lúc, đi gần nửa đời người, vẫn chưa vẹn vuông tròn…

Ai cũng là nhà đầu tư
Nhưng chưa ai thực sự đầu tư.
Không ai thực sự đầu tư nhưng ai cũng có cổ phiếu.
Ai cũng có cổ phiếu nhưng không mấy ai hiểu rõ về cổ phiếu đó.
Không mấy ai hiểu rõ về cổ phiếu đó
Nhưng ai cũng khen nức nở trên mọi diễn đàn.
Ai cũng khen nức nở trên mọi diễn đàn nhưng lại sẵn sàng bán đi.
Ai cũng bán nhưng không mấy ai có lãi. Không mấy ai có lãi nhưng ai cũng nghĩ mình giỏi.
Ai cũng nghĩ mình giỏi nhưng không mấy ai tin vào chính mình.
Không tin chính mình nhưng luôn nghi ngờ tài năng người khác.
Nghi ngờ tài năng người khác nhưng vẫn tìm đọc cho bằng được.
Tìm đọc cho bằng được nhưng cứ đọc là chửi…".

Ít có nghề nào phải hứng chịu nhiều thành kiến xã hội như nghề trading, trong đó không ít người đánh đồng nó là một hình thức cờ bạc. Điều này cũng có lý khi phần lớn những người mới bước chân vào thị trường bị sức cám dỗ của nó đã hành động thiếu sáng suốt, nếu không muốn nói là mù quáng. Trading và cờ bạc vẫn có ranh giới của nó (dù mong manh) nếu người ta đủ tỉnh táo để nhận ra.

Tôi thấy chia sẻ sau đây phản ánh rất sinh động quan điểm này: “Newbie (người mới chơi) lúc nào cũng nghĩ đến tiền lời mà ít bao giờ nghỉ đến tiền THUA. Người đi trước sẽ ăn nhiều hơn anh vì họ LIỀU hơn anh. Liều là một trò chơi của cờ bạc. Trading thì khác ! Trading là mua bán khi có một cái gì đáng tin. Anh đi đánh bài, anh LUÔN PHẢI đặt tiền trước rồi thì người ta mới chia bài, đúng không? Không có sòng bài nào cho anh coi bài rồi mới kêu anh đi tiền. Đó là 50%. Trong trading, tuy anh không đoán được tương lai và nó cũng giống cờ bạc ở điểm này, nhưng market cho anh thấy bài rồi anh mới đặt tiền. “Thấy bài rồi” là nghĩa gì? Là có nghĩa anh đã thấy signal RỒI anh mới đi tiền. Khi thấy signal rồi thì cuộc chơi không còn 50% nữa.

Trading và cờ bạc khác nhau chỉ bao nhiêu đó thôi, và cái kiên nhẫn ngồi chờ signal xuất hiện là một nghệ thuật rất khó làm được. Nó và cutting loss là hai điều kiện tiên quyết của thành công trong trading.

Số phận cả đấy, lúc hanh thông tiền cứ như ai đó vô hình ném vào mặt, lúc không hanh thông nó cứ như ma xui quỷ khiến để không thuận lợi.

Tôi tin là nhìn biểu đồ thì 10 phần tôi có thể giải mã được 5-6 phần. Số phận cuộc đời thì không giải mã nổi 01 phần, tôi chỉ ước số phần mình thênh thang hơn, đừng nghiệt ngã nữa.

Hai chọn một, cùng một phương pháp, cách tính nhưng thực tế cái dễ thành khó hơn.

Số phận.
Giàu sang tại mệnh. Phú quý tại thiên.
Tôi không thuộc thành phần duy tâm, nhưng khó giải thích sự việc diễn ra trong cuộc sống lắm.