Chuyện hôm qua như nước chảy về đông

Pet nhiều tiền mặt vậy a Chun?

1 Likes

1 Likes

Chào cả nhà mình ngày mới
Chúc cả nhà mình một mùa Giáng Sinh an lành !
IMG_0643
IMG_0644
IMG_0645

3 Likes

Em mệt rồi đó
Mình nghỉ thôi anh
thương yêu như thế
Sao phải để dành.

1 Likes

Chào cả nhà mình ngày mới
Chúc cả nhà mình một mùa Giáng Sinh an lành !

1 Likes

Anh chị đầu tư mà lúc nào cũng nhấp nha nhấp nhổm đứng ngồi không yên, vì anh chị không hiểu rõ mình đang đầu tư cái gì. Mọi thứ mông lung & ảo ảnh.

2 Likes

Trong đầu tư. Tôi thích nói chuyện với nhau bằng con số. Tôi sợ cảm xúc yêu ghét cổ cánh !!!

Hãy nói chuyện bằng con số.

Đầu tư, đầu cơ : ĐỊNH TÍNH & ĐỊNH LƯỢNG

Định tính là cảm xúc yêu ghét, là cảm thấy, cảm nhận (có phần cảm tính, mù mờ), nghe đồn, nghe nói, nghe báo nói, nghe tivi nói, nghe chuyên gia nói…,

Định lượng : Là nói chuyện bằng con số ! Chấm hết !!!

Mở BCTC ra mà NÓI CHUYỆN VỚI NHAU BẰNG CON SỐ

Và một điều vô cùng quan trọng : Bạn phải đủ kiến thức, kinh nghiệm để nhận biết đâu là con số đáng tin cậy, đâu là con số không đáng tin cậy. Người ta hơn nhau chỗ này !!!

Có những mã thị giá 2.000 - 5.000 trong khi giá trị sổ sách 15.000 - 20.000 mình vẫn không bao giờ ham rẻ.

Có những mã PE = 1-2-3 mình cũng không ham.

Có những mã nó loè cục tiền 1.000 - 2.000 - 3.000 tỷ vẫn không loè được mình, he he…

Ảo lòi cả, thủ thuật cả, xào nấu cả. Đỉnh cao của nghệ thuật xào nấu.

Cái này cần trình & kinh nghiệm chinh chiến trận mạc nhiều năm để biết đâu là thật, đâu là giả (thường trên 15 năm để biết ai ra sao, ai ra sao…)

Ở đời có những việc không khó nhưng bạn phải trải nghiệm. Chứng khoán cũng vậy, để biết đạo đức của chủ DN thì bạn phải tham gia thị trường 10-20 năm để biết quá khứ 10-15-20 năm trước chủ DN họ đã làm gì, đã từng đối xử với cổ đông ra sao. Giang sơn dễ đổi bản tính khó dời. Lòng tham của con người là vô đáy.

2 Likes

Ngày mới đầu tư, tôi nghĩ rằng đầu tư cổ phiếu thì mua loại nào cũng được miễn là chúng tăng giá sau khi mua. Nhưng sau nhiều năm, nhận ra rằng nếu chỉ tăng giá mà không có cơ sở để mình tin tưởng vào nó thì sẽ không thể ôm được hàng qua những đợt rung lắc của bản thân cổ phiếu và những đợt rung lắc của thị trường chung, nên không thể lãi to được. Những trận thắng lớn trong nhiều năm qua đều nằm ở những siêu cổ phiếu tạo dựng cho tôi niềm tin lớn để có thể ôm chặt vị thế của mình.

2 Likes

1 Likes

1 Likes

Good morning & Merry Christmas cả nhà

3 Likes

Merry Xmas everybodyyyyyy!!! :christmas_tree::christmas_tree::christmas_tree::evergreen_tree::evergreen_tree::evergreen_tree:

hình ảnh

3 Likes

PET vs Xmas

Chun chúc cả nhà mình một ngày Giáng Sinh an lành !
IMG_0918

2 Likes

PET ngọt ngào trong đêm Noel

2 Likes

1 Likes

4 Likes

2 Likes

chúc anh Chun tuần mới vui vẻ. thú cưng mãi đỉnh kk

1 Likes