Chuyện hôm qua như nước chảy về đông

Số phận cả đấy, lúc hanh thông tiền cứ như ai đó vô hình ném vào mặt, lúc không hanh thông nó cứ như ma xui quỷ khiến để không thuận lợi.

Tôi tin là nhìn biểu đồ thì 10 phần tôi có thể giải mã được 5-6 phần. Số phận cuộc đời thì không giải mã nổi 01 phần, tôi chỉ ước số phần mình thênh thang hơn, đừng nghiệt ngã nữa.

Hai chọn một, cùng một phương pháp, cách tính nhưng thực tế cái dễ thành khó hơn.

Số phận.
Giàu sang tại mệnh. Phú quý tại thiên.
Tôi không thuộc thành phần duy tâm, nhưng khó giải thích sự việc diễn ra trong cuộc sống lắm.

8 Likes

Bây giờ là tháng 9
Bây giờ là mùa thu

4 Likes

Vài tháng trước, hai chị em Như vẫn còn đủ ba mẹ và ông nội trong căn chung cư trên đường Giai Việt, quận 8. Đại dịch đến, ba và mẹ lần lượt nhiễm bệnh. Sáng 20/7, mẹ Như được ông nội chở đến viện còn ba nằm ở nhà. Mẹ vừa đi khỏi thì ba trở nặng. Tối đó, khi xe cấp cứu đến, nhân viên y tế thông báo: “Ba con ngừng tim rồi”.

Sáng hôm sau, 6 tiếng sau khi ba qua đời, Như nhận tin mẹ đã mất. Người thân gần gũi nhất còn lại là ông nội. Nhưng ba ngày sau, nội cũng trút hơi thở cuối cùng.

Khánh Như và em trai 7 tuổi Đăng Huy là hai trong số hàng trăm trẻ em mồ côi vì đại dịch, trong đó có khoảng 250 em ở TP HCM chỉ trong vài tháng gần đây, khi đợt dịch lần thứ tư bùng phát ở Việt Nam từ cuối tháng 4. Covid-19 đã khiến hơn 620.000 người nhiễm, hơn 15.000 người chết, chủ yếu trong đợt dịch thứ tư này.

Đan Thanh, 11 tuổi và Nhật Hào, 18 tuổi, cũng mất ba một tháng trước. Khi nhận tro cốt ba, hai tay Thanh cầm di ảnh mà run cầm cập, muốn khóc mà không nổi.

Ba của hai đứa là một cán bộ của tổ dân phố ở phường Tân Thới Nhất, quận 12. Khi Covid-19 bùng phát, ông tham gia mọi hoạt động phòng chống dịch và nhiễm nCoV đầu tháng 8. Ông qua đời sau khoảng 10 ngày điều trị Covid-19 ở nhà.

https://vnexpress.net/nhung-dua-tre-mo-coi-vi-dai-dich-4355256.html

9 Likes

Lịch sử ko có chữ giá như…Sg đau thương tận cùng rồi, bác đừng nhắc lại nữa. Ngày mai trời lại sáng.

Nay tài khoản hòm thư của NhaQue bị dội bom B52 nhiều bác thắc mắc và hỏi quá.

Thế để NhaQue nói luôn ở đây cho tiện này. Vì Quê nghĩ những câu hỏi này là những câu hỏi rất phổ biến mà bác nào cũng hay hỏi.

Câu hỏi 1 : Bác NhaQue cho hỏi target mã cổ phiếu này bao nhiêu bác?

Trả lời : Quê không biết bác. Cổ phiếu thường không có target vì do kỳ vọng của mỗi người, liều họ ăn nhiều, nhút nhát ăn ít nhưng đêm ngáy o…o…bác ạ.

Nếu NhaQue đưa target cùng lắm thì chỉ đưa ra được định giá cổ phiếu trên dòng tiền hoặc tài sản mà thôi.

Thứ 2 đưa target ra sau này nếu không đạt được rất dễ mang tiếng, rất nhiều bài học của các cao thủ chứng khoán đã bị vào bẫy giá này. Vì thế về target một cổ phiếu theo NhaQue là không có target các bạn nhé.

Câu hỏi 2: Bác NhaQue cho hỏi cổ phiêu bao nhiêu thì bán được (ra hàng)

Câu hỏi này thì mức độ khó lại càng cao hơn. Vì bản chất các bạn vào một cổ phiếu nhất là giai đoạn hiên nay là mua nhanh và bán nhanh. Mua xong phải muốn có lãi ngay, cho nên không chịu kiên nhẫn được hay bị ăn deal này chết deal khác.

Về target bán cổ phiếu kể cả những cổ phiếu khác hay DDV. NhaQue cũng không đưa ra câu trả lời được vì nếu nói ra thứ một là chưa chắc đúng, nhỡ bán ra cổ phiếu lại lên, thứ 2 nếu đúng thì những người lớp sau họ vào cổ phiếu lỗ thì sao?

Nên câu trả lời thỏa đáng nhất mà NhaQue có thể khuyên mọi người khi đầu tư mã nào đó như sau: Khi mua bán cổ phiếu, các bạn đừng nên nhăm nhăm tất tay mua một lúc đúng đáy và rình rình tất tay bán một lúc đúng đỉnh. Chuyện đó các bạn có đầu tư 100 năm nữa vẫn lỗ như thường.

Hãy chia ra các mục nhỏ, lấy ví dụ Khi mua chia số tiền làm 4 đợt mua, chọn một giá mua nếu lên bình quân lên, nếu xuống bình quân xuống --> ra giá mua bình quân.

Chiều bán tương tự: Khi đạt một target nào đó, nếu bạn sợ cổ phiếu còn lên thì bán từ từ, có thể ban đầu là 30%, sau đó nó lên lại bán tiếp… cho đến khi đạt đỉnh —> ra giá bình quân bán.

Làm được điều này TK của bạn sẽ luôn cho bạn sự yên tâm và quản lý rủi ro tốt. Kể cả bạn ít tiền - tầm 10 ngàn cổ phiếu thôi cũng phải làm thế, chia nhỏ nó ra 2 ngàn - 3 ngàn cổ mỗi lần mua hoặc chốt lời. Làm được điều nhỏ sẽ ra được điều lớn.

Như vậy để biết được NhaQue mua hay bán ra sao, các bạn cũng đừng đoán vì NhaQue có chiến thuật của riêng mình và không chia sẻ cho ai. Cũng như các bạn cũng nên thế, cho mình một chiến thuật và đừng chia sẻ. Còn phương pháp NhaQue đã nói cho các bạn rồi cứ thế làm. Nếu làm được phương pháp này sẽ không bao giờ các bạn chê người khác lùa gà các bạn cũng như các bạn cũng không thể tự trách mình là gà.

Câu hỏi 3: Thấy bác phân tích mã xxx này, em vào được không bác và giờ còn kịp không bác?

Câu hỏi này chắc phải đến hơn chục bạn hỏi, mà theo đánh giá của NhaQue là cực khó.

Cái câu hỏi kịp không bác là câu hỏi gắn trách nhiệm lên người chủ topic cực kỳ cao và cực kỳ gắt. Dù người hỏi họ vậy thôi nhưng vô tình đặt áp lực lên người trả lời khủng khiếp.

Với câu hỏi này, NhaQue vẫn phải trả lời là Nhaque cũng chịu. Vì bản chất cổ phiếu mà NhaQue đầu tư không bị phụ thuộc vào bất cứ yếu tố đội này đội kia, có oánh lên hay không mà chủ yếu NhaQue dựa trên các yếu tố định giá và sự khôn ngoan sau bao nhiêu năm kinh nghiệm (nhìn dòng tiền) từ thị trường.

Khi Quê mua không bao giờ nghe ngóng và cũng chẳng quan tâm đến đội này đội kia. Cứ theo định giá của riêng mình và mua để đó thôi. Mua xong nó xuống thì mua bình quân xuống và lên thì bình quân lên cho đủ số lượng. Cho nên nếu các bác có vào mà giá cp đã lên cao, thì cần theo dõi sát topic để phân tích. Cổ phiếu có thể lên 100% thì vẫn có thể lên 200% - 300% - 400%. Nó do DN có đủ tiềm năng hay không.

Tất nhiên các cổ phiếu NhaQue mua luôn có một nguyên tắc riêng, đó là cổ phiếu tốt và tiềm năng. Tốt ở đây có 2 nghĩa :

Tốt show ra luôn: Lợi nhuận ầm ầm, loại này nhìn thấy sờ thấy nhưng sẽ mắc một cái là giá luôn cao.

Tốt tiềm ẩn: Chưa show ra nhưng âm ỉ trong lòng, loại này thì rủi ro cao hơn nhưng nếu là loại này cơ hội là rất lớn, vì nó nằm ở 2 chữ tiềm năng, tiềm năng là gì thì lại xem tiếp.

Tiềm năng là nó có vướng vào cái gì như M&A, định giá lại tài sản, thoái vốn nhà nước, tái cấu trúc hậu thoái vốn (cái này rất quan trọng vì khi còn vốn sở hữu Nhà nước, DN nhiều khi không book được các khoản lãi chờ hoặc doanh thu chờ do cơ chế).

Ví dụ như DDV thuộc yếu tố thoái vốn và định giá lại tài sản chứ không phải nhìn lợi nhuận dòng tiền.

NhaQue trả lời đến đây chắc mọi người có thể thông cảm cho NhaQue vì không trả lời mail riêng cho các bạn rồi phải không !

Chun copy bài của bà Nhà Quê — với Khúc Ngọc Tuyên.

10 Likes

4 Likes

Những câu hỏi này thì chỉ nên like và k tl bác ạ. vào giá nào để họ tự quyết định :blush:

hình ảnh

2 Likes

Đường vào tình yêu nay băng giá

Em rất đồng tình câu “mỗi người có chiến thuật riêng” và tất nhiên đi kèm đó phải nỗ lực tìm hiểu, phân tích kỹ. Còn lại thì… Phú quý tại thiên. Ko ai ép được nđt chỉ dc mua 1 cổ hay phải giao dịch lúc nào cả :slightly_smiling_face::upside_down_face:.
Thời điểm này thật xôn xao quá. Có lẽ cứ nhâm nhi, lặng lẽ nhấn nút được cũng là 1 niềm vui lớn rồi.

2 Likes

Chào cả nhà mình một ngày mùa thu
Chúc cả nhà mình một ngày mùa thu tươi đẹp

Con đường rất đẹp

16 Likes

4 Likes

Câu này đúng hay: xu hướng tiếp theo của TTCK Việt Nam? Quan trọng nhất trong bối cảnh hiện nay, đắt không có nghĩa là thị trường sẽ xuống mà nó phụ thuộc chính vào “CẦU”

Về cổ phiếu, thể hiện qua dòng tiền mới và tâm lý chung của thị trường thay vì chỉ đơn giản dựa trên yếu tố nội tại và triển vọng lợi nhuận của doanh nghiệp.

Ở chiều ngược lại, rẻ không có nghĩa là thị trường sẽ lên tiếp nếu như không có sự hỗ trợ của dòng tiền và tâm lý giao dịch ổn định của nhà đầu tư cá nhân.

6 Likes

6x ko xa

Chào cả nhà mình ngày mới
Chúc cả nhà mình một ngày tốt lành

hình ảnh

9 Likes

Bác dậy sớm quá! Chúc bác ngày mới tràn đầy năng lượng :blush:

1 Likes

Đúng/sai trong đầu tư

Trong đầu tư thì chuyện gặp sai lầm, tư duy sai là chuyện xảy ra như cơm bữa. “Bạn đúng hay sai, điều đó không quan trọng, cái chính là bạn kiếm được bao nhiêu khi đúng và mất bao nhiêu khi sai”

Vậy thì mục tiêu trong đầu tư thì khi mình tư duy đúng, hãy tận dụng để kiếm thật nhiều, khi mình tư duy sai thì hãy cố gắng để mất thật ít và đặc biệt là phải nhận ra sai thật nhanh để sửa.

Nếu bạn đưa ra 1 ý tưởng đầu tư, cho là nó rất đúng và khẳng định điều đó với nhiều người hoặc public điều đó thì rất nguy hiểm cho quá trình tư duy đầu tư. Bởi khi bạn đã khẳng định idea của mình với số đông, thì não bộ đã được lập trình để bảo vệ idea đó, chứ ko được lập trình mở để đón nhận những ý kiến trái chiều, giúp bạn nhận ra đúng sai.

Vì thế tốt nhất là với bất kỳ ý tưởng, idea nào thì mình cũng nên tự nhủ ngay từ đầu là nó có thể sai, và mình sẵn sàng nghe phản biện từ người khác, từ phản hồi của thực tế khách quan đang xảy ra để test xem mình có đúng không, đừng bao giờ đóng đinh với bất kỳ 1 idea nào. Trong đầu tư, hãy chọn cửa dưới khi bắt đầu tư duy, luôn nghĩ rằng mình có thể sai để học hỏi sẽ giúp bạn có một hệ tư duy mở và sửa sai rất nhanh nếu bạn mắc sai lầm. Sửa nhanh sai lầm sẽ giảm thiểu thiệt hại thua lỗ và giúp nguồn lực capital được sử dụng vào những idea đúng sớm hơn để nhanh chóng gia tăng lợi nhuận.

Những ý tưởng trên đây có thể đúng, có thể sai và vẫn trong giai đoạn tư duy để học hỏi hoàn thiện.

9 Likes

HOSE 1509

3 Likes

Đôi lúc em tự hỏi, cái nghề chứng khoán, đặc biệt là các chuyên gia phân tích chứng khoán, có phải vì đặc thù, tính chất công việc đã biến họ thành những con người tráo trở, lươn lẹo? Dù ngoài đời họ là những con người hoàn toàn khác hẳn, rất dễ thương. Hay tại em cổ hủ, bảo thủ không nhận ra rằng: Đầu tư, đầu cơ chứng khoán thì gió chiều nào theo chiều đó, vì chứng khoán: Mỗi ngày một thế cờ. Không thể cứng nhắc, bảo thủ. Như vậy mới sống sót và tồn tại được ở cái thị trường này.

Ví dụ mình thấy thị trường đang tốt, vì cả tỷ lý do nên mình nhận định nó tốt. Sang hôm sau, mình thấy nó xấu ngoài dự kiến, vì một tỷ lý do, thì mình phải thay đổi nhận định. Như thế có gọi là tráo trở lươn lẹo không ạ.

Nhưng những người theo mình họ sẽ bị sốc và cảm thấy như bị phản bội, và từ đó họ thù ghét mình thì sao? Mình phải ứng xử sao đây.

Tình huống này hay gặp ở những người tam gọi là “đứng mũi chịu sào” trên TTCK. Nhất là các chuyên gia, hoặc các bạn hay chém gió, viết lách trên các diễn đàn.

Đó là lý do rất nhiều trader rất giỏi ẩn mình trên núi Võ Đang. Họ khôn đấy, vì không muốn tự mình đeo gồng vào cổ mình, nó là áp lực vô hình cho các trader thực thụ.

Ai cũng từng thề thốt với thời gian, hẹn sau này lớn lên sẽ thành người hạnh phúc. Ấy vậy mà chỉ thiếp đi một lúc, đi gần nửa đời người, vẫn chưa vẹn vuông tròn…

Ai cũng là nhà đầu tư

Nhưng chưa ai thực sự đầu tư.

Không ai thực sự đầu tư nhưng ai cũng có cổ phiếu.

Ai cũng có cổ phiếu nhưng không mấy ai hiểu rõ về cổ phiếu đó.

Không mấy ai hiểu rõ về cổ phiếu đó

Nhưng ai cũng khen nức nở trên mọi diễn đàn.

Ai cũng khen nức nở trên mọi diễn đàn nhưng lại sẵn sàng bán đi.

Ai cũng bán nhưng không mấy ai có lãi. Không mấy ai có lãi nhưng ai cũng nghĩ mình giỏi.

Ai cũng nghĩ mình giỏi nhưng không mấy ai tin vào chính mình.

Không tin chính mình nhưng luôn nghi ngờ tài năng người khác.

Nghi ngờ tài năng người khác nhưng vẫn tìm đọc cho bằng được.

Tìm đọc cho bằng được nhưng cứ đọc là chửi…".

Lại nói về vụ ngủ với vợ, từ ngày có cái món cổ cánh, chứng chiết, cái khoản ấy nó yếu hẳn các ae à… - Thể dục thể thao thì vẫn đều đều, ăn uống, sinh hoạt điều độ… Vậy mà, “thằng nhỏ” nó cũng trở chứng lắm. Chắc tại tôi hay ăn non, chốt lời sớm hay sao ấy… cứ mỗi lần gần vợ, lại rơi vào cảnh, chưa đi đến chợ đã hết tiền… - Rồi nhiều lúc thức đêm thức hôm, canh thằng Giôn con ông Đao, canh chứng chỉ thằng Ơ tê ép ở mãi bên tận trời Tây có bị rút ra, rút vào gì không… Rồi lại thành quen, lại đâm ra mất ngủ.

VNM ơi là VNM

GAS ơi là GAS

PVD ơi là PVD

HVG HNG HAG HHS TCH CII … cũng thế mà thôi…

Này thì cơ bản

Này thì đầu tư

Này thì nắm giữ lâu dài

Này thì đừng nhìn T+

Này thì Mua & Khóa tủ

Này thì Đầu tư giá trị

Này thì đầu tư ăn cổ tức

Này thì Tây thâu tóm

Này thì …

Thôi… Thôi… đủ rồi…

Bọ cạch đến già. Tởm lợm…

Suy cho cùng thì cũng bạc bịp cả thôi…

Cũng úp sọt, cũng vặt lông nhau cả thôi.

Sới bạc tìm đâu ra thằng lương thiện.

Hỡi những con bạc khát nước Hãy nhớ lấy điều này: Không có bữa tiệc nào là miễn phí cả…

Cuôc đời này vốn đơn giản, chỉ tại con người làm cho nó phức tạp.

17 Likes

Hay quá bác!

1 Likes