Cổ phiếu DC4: Câu chuyện đủ lớn để thay đổi cục diện của cổ phiếu trong thời gian tới

Đánh đấm bẩn thế

đè gom

nhìn sgr đi, giảm cho rũ hàng hết rồi kéo x2

Bác còn niềm tin vào e nó ko

con này cùng đôị với SGR à bác…

Khó thế mà các Anh vẫn làm được
Ahihi

Giảm thế là fail chứ gom j nữa

1 Likes

Bánh vẽ cổ phiếu phi như ngựa cũng rơi như cây thông thì nên tránh xa.

TRÁNH CƯỠI LÊN NHỮNG CON NGỰA CHƯA THUẦN HÓA

Nếu một cổ phiếu biến động quá mạnh, rất khó để giao dịch vì không xác định được mức cắt lỗ bao nhiêu là đủ chặt để kiểm soát rủi ro. Những chuyển động giá hỗn loạn sẽ khiến lệnh dừng lỗ của bạn dễ bị chạm tới, thậm chí ngay khi cổ phiếu này chuyển động bình thường nhất. Thiết lập CP biểu lệnh dừng lỗ đủ rộng để hấp thụ những dao động giá lớn sẽ làm tăng rủi đông quá ro bạn gánh chịu. Phương châm “nghĩ đến rủi ro đầu tiên” của tôi khuyên bạn nên tránh né các cổ phiếu này và tìm các ứng viên tiềm năng khác. Thị trường còn có nhiều cổ phiếu khác để giao dịch!

Hãy nghĩ cổ phiếu giống như con ngựa trong bãi rào. Trừ khi bạn là gã cưỡi ngựa yêu thích mạo hiểm, muốn thử sức với những con ngựa chưa thuần hóa hơn là những con ngựa bình thường, tại sao bạn lại chọn lấy những con ngựa chưa thuần hóa để cưỡi? Tất nhiên, những con ngựa chưa thuần hóa vẫn có thể nhảy từ điểm A đến điểm B, giống như một cổ phiếu biến động mạnh vẫn có thể tăng từ 20 đôla lên 40 đôla. Nhưng mục tiêu cuối cùng không phải là giá. Mục tiêu của bạn là vẫn cưỡi trên lưng con ngựa (hay vẫn nắm giữ vị thế giao dịch) mà không bị hất văng (hay bị dính lệnh dừng lỗ). Một cổ phiếu có thể đi từ Điểm A đến Điểm B, nhưng câu hỏi quan trọng là, liệu bạn còn ở trên lưng ngựa hay không?

Điều bạn cần là một con ngựa (hoặc một cổ phiếu) có thể đi tới phía bên kia của bãi rào mà không tạo ra quá nhiều độ biến động khiến bạn bị ngã úp mặt xuống đất hoặc bị dẫm lên, ngay trước khi tới đích. Nếu bạn chọn cổ phiếu biến động mạnh, bạn sẽ phải gánh chịu nhiều đau thương và phải dùng đến thuốc đau dạ dày Pepto Bismol vì căng thẳng thần kinh.

Phương châm “trước tiên phải nghĩ đến rủi ro” là tránh những con ngựa chưa thuần hóa có thể ném bạn xuống đất, và thay vào đó hãy chọn những con ngựa dễ bảo hơn. Tôi đã nhận được bài học về việc cưỡi ngựa chưa thuần hóa cách đây vài năm khi tới thăm nông trại của bác tôi.

Giao dịch cổ phiếu không phải là trò chơi mạo hiểm. Tất cả phải có một kế hoạch tốt dựa trên những nguyên tắc giao dịch đúng đắn. Một phần của kế hoạch này là từ bỏ những giao dịch có quá nhiều rủi ro.

• Đa số những nhà đầu tư có phương pháp và có kinh nghiệm trên thị trường sẽ hiểu về những nhịp chạy của cổ phiếu.
2 Likes

Vị thế mỗi người khác nhau. Nên cách hành xử khác nhau, người giá vốn quanh 10 sẽ khác người giá vốn 11 hoặc 12. :heart_eyes:

3 Likes

Dễ thế Bác ko cần nói đâu

Tàu đang biến động mạnh về vùng nền, ngắn hạn cần hấp thu lượng hàng ở trên.

2 Likes

Bác cho em hỏi doanh thu HĐXD theo bctc quý II/24 của DC4 là 484 tỉ, trong khi giá vốn có 377 tỉ, tức là biên lãi gộp mảng xây dựng khoảng 22%, cao hơn rất nhiều so với các DN xây dựng hiện nay, là vì sao ạ.

1 Likes

Có nghĩ là phải xem lại các DN khác đó, BLĐ rút ruột vào rúi cá nhân nên LN Cty thấp
Chứ DC4 hạch toán minh bạch, rõ ràng. Book LN theo đúng quy định, vượt LN kế hoạch thì BLĐ hưởng theo tỷ lệ.
Chơi rất công bằng

Thế thôi

Bác nói thế em thấy chưa hợp lý. Như HBC, CTD top đầu ngành xây dựng thời kỳ đỉnh cao BLNG cũng tầm 10-15% là cao.
Còn nếu DC4 đã minh bạch hơn các DN xd khác trên sàn thì làm gì có giá này, chẳng lẽ nđt trước đến giờ trên thị trường đều k nhìn được sao.

1 Likes

Giờ về Upcom rồi

Cái này liên quan tới dự án Vũng Tàu Center Point. Do pháp lý nên DC4 chuyển từ chủ đầu tư sang tổng thầu trị giá 1400 tỷ (Xem lại đầu topic nhé) . Chứ những dự án khác biên lợi nhuận mỏng lắm chưa tới 5%.

Nếu chú ý thì cả DIG và DC4 đang đẩy nhanh hợp đồng trị giá 1900 tỷ để ghi nhận doanh thu và lợi nhuận. Điều này giúp cho DIG thoát hiểm, quý 2/2024 vừa qua khoản này đẩy lên 370 tỷ. Cũng cho thấy sự cố gắng của đông ty, nếu sâu chuỗi thêm về các hợp đồng tín dụng hơn 1000 tỷ vừa qua của DC4 thì công ty đang chuẩn bị (xem lại ở trên)

Còn lý do DC4 có giá này thì đơn giản tổ chức đánh giá chưa phải thời điểm để DC4 bứt tốc. Chứ 2 cây volumn nổ trên 1 triệu là dòng tiền đầu cơ đã tham chiến, đánh giá thì chờ thông tin phát hành 2:1 cho cổ đông hiện hữu kỳ vọng sẽ thay đổi.

Nhìn khối lượng có thể thấy giá vốn của tổ chức quanh 10.6 đến 11.3, còn những vị thế tốt hơn quanh 10 thì những nhà đầu tư mua trước chia cổ tức 10% thôi. Nên vị thế rất quan trọng để nắm giữ dài, chứ mỗi người 1 điểm vào không thể lấy cơ sở đó để đánh giá cổ phiếu đang đẹp hay xấu.

dốt