Đàm đạo chứng khoán

Dự đoán DJ là việc hết sức khó khăn, đừng cố làm việc quá sức mình thế.

Hàng của huyền mắm ngon nhất chỉ có DIG NVL. Ae theo auto giàu

Minh da ban het DIG gia 17. Gio dang mua NVL va doi mua lai DIG

Để Mị nói cho mà nghe

Từ lúc này đã có rất nhiều ánh mắt trông chờ nhìn tới ngày 12/7, đó là ngày công bố CPI của tháng 6/2023. Bởi vì tháng 6/2022 bắt đầu thời kì giảm tốc CPI tính theo tháng nên người ta hi vọng nó sẽ bắt đầu thời kì lạm phát thấp.

Cụ thể nếu tính theo tháng trước thì CPI nửa cuối năm 2022 là : tháng 7 0%, tháng 8 0.1%, tháng 9 0.4%, tháng 10 0.4%, tháng 11 0.4% và tháng 12 là 0.1%. Tính trung bình nửa năm sẽ là 0.2%/tháng hay 2.4%/năm. Nếu quả như những tháng tiếp theo vẫn nối dài xu thế này thì FED coi như đã kiềm chế được lạm phát.

Năm 2022 các chuyên gia của Bank of America đã có công trình nghiên cứu xem khi lạm phát trên 5% thì phải mất bao lâu để hạ về 2%. Kết quả là Hi lạp lập kỉ lục 28 năm. Ý, Bồ đào nha, Tây ban nha cùng giành huy chương bạc với con số 17 năm. Bản thân nước mĩ cũng mất 5 năm. Sau khi xem xét mọi quốc gia, mọi thời kì, Ngân hàng BoA xác định thời gian tối thiểu là cần 12 tháng. Ngoài ra, bọn họ bonus thêm 1 điều : kể từ khi kết thúc suy thoái tới lúc thị trường chạm đáy cũng cần tới 12 tháng.

Và điều thú vị là ở đây: suy thoái là đơn thuốc hữu hiệu nhất để diệt lạm phát bởi nó bỏ đói con quái vật này bằng cách giảm nhu cầu. Và thông thường lãi suất phải cao hơn mức lạm phát để đầu độc con quái vật này. Thế nhưng FED ko muốn lãi suất cao hơn CPI bởi phản ứng phụ là suy thoái, cho nên lãi suất buộc phải ở mức thấp hơn CPI ko đáng kể và duy trì trong thời gian đủ dài. Có nghĩa là trong kịch bản của chúng ta đừng có nghĩ tới việc FED sẽ hạ lãi suất trong vòng 6 tháng như thị trường mơ tưởng.

Túm váy lại: một khi thị trường vỡ mộng FED sẽ xoay trục vào ngày 12/7 thì đó là thời điểm DJ nhảy vực. Và trong kịch bản của chúng ta thì đó là tháng 3/2023, lí do để comment khác chém ró tiếp

2 Likes

Để Mị nói cho mà nghe

Rất nhiều nhỏ lẻ có thú vui tao nhã ngồi soi Dow Jones. Và nó biến tướng thành việc thức đêm hóng DJ những lúc VNI và DJ cùng giảm. Tội gì phải làm khổ mình như vậy. Thay vì ngồi chờ kết quả thì tại sao chúng ta ko tự lập kịch bản để biết trước hướng đi của DJ?

Chúng ta đã nói về việc nhìn hành động của FED để dự báo DJ. Ví dụ đêm 10/1 FED bơm tiền thì rất có khả năng đêm 11/1 chúng ta sẽ được chứng kiến DJ tăng, tất nhiên mức tăng ko nhiều. Giờ thì nói thêm một chỉ báo nữa: từ điển ETF.

Từ điển ETF nói gì? Nó nói các thới quen của ETF trước sự biến động các chỉ báo kinh tế. Ví dụ chỉ số PMI . Khi PMI >50 thì kinh tế tăng trưởng, DJ dễ tăng. Tháng 12/2022 PMI thủng 50 tức nền kinh tế đi vào lĩnh vực giảm. Tuy nhiên nếu PMI chỉ thủng 50 thì các ETF vẫn chưa sọc. Chỉ khi PMI < 45 thì đội ngũ sọc mới tăng mạnh. Tất nhiên lúc đó chỉ số sàn chứng khoán dễ giảm hơn tăng nên chúng ta nên tranh thủ chốt lời.

Và khi đội hình sọc chiếm số đông thì chúng ta lại nhẹ nhàng cover, bởi sọc tiếp sẽ trở thành gà. Còn khi đó tương ứng với PMI nào thì mời các bác tìm hiểu ạ =))=))=))

1 Likes

Để Mị nói cho mà nghe

Vốn topic này định đặt tiêu đề “phổ biến kiến thức chơi chứng khoán”, song thấy nó có vẻ chảnh quá nên em mới sửa thành “đàm đạo chứng khoán” . Tức ai thấy có kiến thức gì hay thì cùng phổ biến cho mọi người. Bản thân em bây giờ đang đi sâu vào mảng trái phiếu mĩ, kiến thức về DJ đã quá đơn giản rồi nên muốn phổ thông hoá, dần dần cập nhật cho mọi người.

Mọi năm topic này có trò vui gọi là “lì xì tết”. Tức mọi người cứ việc đề cử đội lái nào đập troai khoai to hào phóng, sao cho mã đó mua trước tết thì sau tết đều có tăng và tăng càng nhiều càng vui. Năm ngoái em đứng ngoài thị trường đến tháng 5 nên đương nhiên ko có tiết mục này ạ.

Mời các bác đưa ra đề cử của mình và nêu sơ bộ lí do, đại khái ko quá 3 dòng. Xin mỗi bác chỉ đề cử 1 mã thôi nhé, kéo mấy anh lái lại kêu cướp hết lộc lá nhà mấy ảnh. Bản thân em cũng sẽ nêu ứng viên của mình trước phiên giao dịch cuối cùng của năm.

Hi vọng các anh lái nhân từ ạ

À, theo quan điểm của em thì đêm qua FED rút xiền nên đêm nay 12/1 DJ giảm ạ, tuy nhiên ko quá 100 điểm. Chấp luôn CPI mĩ giảm, bởi điều đó đã phản ánh vào giá mấy hôm đầu tuần hết rùi

2 Likes

Em xin đểu cứ đầu tiên. Anh Tuấn Mượt đẹp trai ga lăng. GEX VGC VIx. Lý do: Anh ấy tốt bụng đánh về giảm 70 80% dồi

Xin bác chỉ đề cừ 1 mã thôi ạ

Đề cử đội lái Dig, tôi đang cầm dig, lý do tôi không đi theo đám đông đang chửi rủa nó.
Ps: Đêm qua Dji tăng mà bro, có lý do gì không à

2 Likes

Vậy em chọn con Mẹ cho nó oai: GEX

1 Likes

Chọn a tún khét đấy, đợi chủ píc đề cử đội lái nào tôi sẽ thử chơi với đội lái đó xem lãi lỗ thế nào, :smile:

Giờ lại k đi theo dấu chân người khổng lồ nữa ah?
Nói đùa vậy, mình có phân tích và chính kiến của mình. Không phải là theo hay k theo số đông mà là quan điểm số đông có giống mình hay k thui ah

tôi vẫn đánh theo hệ nhìn chart kết hợp nhiều thứ nữa thôi. Với một người không làm trong ngành tài chính, tiếp cận hàng ngày với thông tin vĩ mô ở trên, chart là người bạn của tôi. Giá và vol là người tình, cho dù lái nó có quay tay hay làm giá ảo. hihi

1 Likes

Chứng khoán với tôi chi phối nặng bởi tâm lý, đám đông được cái là nó đẩy giá tốt. Nhanh. Vế ngược lại thì kinh hoàng, mà lên sàn thế mới đúng bản chất là thị trường, cực kỳ rủi ro.

1 Likes

Bạn có kiến thức vĩ mô thì nên phản biện với chủ píc về vĩ mô, các thứ, tôi vào hóng hớt thôi. hihi. Không múa rìu qua mắt thợ được.

1 Likes

Thui cháu lại off đây.
Vừa mới thấy hôm qua bảo dấu chân ng khổng lồ hôm nay lại nguyên tắc là k đi theo số đông nên cháu tưởng đang mỉa mai cháu ah.
Lên F mất thời gian lắm, ta dừng lại chỗ này nhé. Khi nào thích lại lên F chém ró.

haha, đi theo chứ có làm theo đâu, có enter đâu. Linh hoạt chứ. Đã bảo đám đông nó có 2 mặt, đẩy giá và sụp tan tành. Ngồi ôm bảng điện nên cũng rảnh.

Em để cu Gex. Để cho anh ấy lấy lại thể diện, lấy lại sự đẹp trai trong mắt ae chứng sỷ

Để Mị nói cho mà nghe
Đêm thứ tư FED rút 8 tỏi qua cửa OMO nên chúng ta dự báo đêm qua DJ giảm 100 điểm. Kết quả cuối cùng DJ lại tăng khiến chúng ta sai bét. Đến sáng nay mới biết từ hôm qua các ETF đồng loạt dừng vai trò dẫn dắt, và để dành cho nhỏ lẻ thúc đẩy thị trường. Sở dĩ ETF nhường quyền chủ động trong thời gian từ nay tới cuối tháng 1/2023 là vì bọn họ muốn chờ kết quả cuộc họp của FED. Vậy là từ nay tới đó DJ nhảy nhót theo kết quả mùa báo cáo tài chính quí 4

DIG cũng nằm trong top có thể tăng qua tết. Thế nhưng giai đoạn vừa rồi mã này bị nick Mon phá hoại ghê quá nên nát bét. Từ 1 mã đầu tư bống chốc Mon biến thành mã lướt lát đầu cơ khiến lòng người li tán. Cũng may Mon bị diễn đàn khoá nick, nếu ko còn phá DIG tới cỡ nào. Mon chơi vậy làm em chán ko muốn vào topic DIG chém ró nữa, và nhiều mem cũng ko vào diễn đàn luôn

Tháng 6/2005 ngân hàng JP Morgan thiết lập chỉ số Trái phiếu chính phủ cho thị trường mới nổi, viết tắt là GBI-EM. Khung chơi ban đầu của GBI-EM là dành cho 20 thị trường mới nổi, trong đó 7 quốc gia chiếm 70% trọng số, và 30% còn lại chia cho 13 nước khác. Tức mỗi nước nhỏ có hơn 2%.

Thế nhưng sau cuộc chiến U cà bùng nổ nên có thành viên bị đá ra khỏi rổ chỉ số. Theo thông báo ngày 29/7/2022 của GBI-EM thì nó còn 16 thành viên là : trung quốc, Indo, Malaysia, Thái lan, Czech, Hungary, Ba lan, Romania, Thổ nhĩ kì, Brazil, Chile, Colombia, Mehico, Peru, Ai cập, Nam Phi.

Như vậy hiện còn trống 4 vị trí. Ấn độ đang được lựa chon để thay thế cho 8% của Nga. Chúng ta có thể tranh thủ chiếm lấy 1 ghế trống khi có tới 3 thành viên ASEAN đã nằm trong rổ chỉ số này.

Đừng chê con số 2% của chỉ số này, em chỉ cần 0.1% cũng đã mãn nguyện nhắm rùi. Bởi lẽ thanh khoản sân chơi trái phiếu và phái sinh là 6600 tỉ đô/ phiên, nhiều hơn cả sàn FO.RÊX với 6000 tỏi USD/phiên. So với mấy sàn này thì Dow Jones với thanh khoản 300 tỉ đô/phiên chỉ là đứa bé đứng cạnh người khổng lồ. Và 0.1% của GBI-EM đã là 6 tỉ đô/phiên. Với chừng đó xiền thì sàn VNI bị múc sạch sành sanh chỉ là câu chuyện thời gian và luật chơi.

Còn vì sao chúng ta ko sớm tham gia rổ chỉ số GBI-EM này thì đừng có hỏi Uỷ ban Chứng khoán, a = chỉ phá chứ có biết làm gì đâu. Hắn có thể nại ra cái lọ cái chai tàu bè gì đó, nhưng chung qui vẫn là chẳng làm gì

3 Likes

thằng mĩ 44k.l quá dòi.cắm.vn tùy chủ sòng. :laughing:

1 Likes