Điểm hẹn 2024

Nhà a V đang tự túm tóc lôi lên

1 Likes

Nay ra tin CP SKG tàu cao tốc chia cổ tức vào tháng 6 này bác ạ, tỷ lệ 5% ạ.

1 Likes

Từ đây đến cuối năm là sóng peny, midcap và các trụ chưa chạy nhiều. Nên bạn quan tâm mã nào cứ theo dõi mà đánh nhé
Peny kéo sốc và rũ mạnh. Tăng trên 2 nhịp là phải để phòng.
Mấu chốt là lì và liều, cầm vài tháng, chốt dần và chặn lãi. Không đánh dồn thêm tiền khi giá lên cao

5 Likes

Vàng chỉnh q2, chờ q3 xem xét.

1 Likes

Tôi vẫn cho rằng tháng 6 thị trường sẽ chỉnh tương đối, peny mid cap tăng cũng khá rồi cần 1 pha chỉnh cùng đám blue hết sóng.
Hàng nhà a Lăng 4 cây trần thì té dần là vừa kẻo nhốt ko lối thoát

7 Likes

Dxy pha hồi chưa kết thúc. Khả năng tăng test lại đỉnh. $ tăng điểu hành tỉ giá sẽ căng thẳng, tiền sẽ bị rút về kha khá. Không ngoại trừ tăng ls nhẹ

9 Likes

Vâng bác, e đang theo dõi ABB, DN này phiên rồi có pha đổi chủ 6% tổng số CP DN đó, theo bác đánh giá sao về sự kiện này ạ. Kéo đúng 1 2 phiên rồi rũ chứ ko kéo mạnh tiếp như 1 số các con Penny khác time qua ạ

2 Likes

Đổi chủ thì người ta có thể chỉ là muốn sở hữu doanh nghiệp chứ không nhất thiết vào lái cp.
Còn ABB thì sideway tích nền cũng lâu. Nếu nó lên thì cũng không bất ngờ.

4 Likes

Cảm ơn bác Sống đã chia sẻ nhé. Đọc những góc nhìn về tình hình vĩ mô cũng giúp e có cái nhìn toàn cảnh hơn về thị trường. Đọc chùa nhiều nay mới ngoi lên cảm ơn bác. Chúc bác sức khỏe ạ.

2 Likes

THáng 6 thị trường có đáy mới mình vào nhặt dép nhé

10 Likes

Bác cho em hỏi quan điểm của bác về ngành thủy sản ạ?
Hơn nữa, theo bác tháng 6 mà nhặt dép thì nhặt ngành nào sẽ tiềm năng. Mong bác chia sẻ thêm.

Ngành thủy sản theo tôi cũng là ngành có chu kì.
Nó bị giới hạn bởi công suất chế biến hữu hạn, nguồn nguyên liệu khó mở rộng, điều kiện thị trường ngày càng thắt chặt với các rào cản kỹ thuật khắt khe.
Các dn thủy sản tốt thì giá cp cũng phản ánh hết giá trị hiện tại, thậm chí còn đang ở vùng pe cao nhất nên không thích hợp mua mới.
Như VHC cũng chỉ là phục hồi từ nền kết quả thấp của q3, q4 2023 chứ q1 2024 vẫn thấp hơn cùng kì.
Còn dn chưa tốt thì giá vẫn chưa biến động chạy lên nhiều.
Tất nhiên sau khi các trụ cơ bản đã lên khá nhiều cần thay thế thì các ngành sẽ có cơ hội.
Còn ngành nào lựa chọn tiếp theo thì tôi xem xét sau.
Tử đầu tháng 5 khi nói về thay trụ và đổi ngành thì có nhắc đến bảo hiểm, năng lượng, tiêu dùng, bđs, xuất khẩu…

7 Likes

Pow khác với các nhà máy điện cố định công suất, hiện Pow đã đầu tư thêm NT3, Nt4 mở rộng thêm khả năng phát điện nên dự báo giá cp có thể quay về đỉnh trong khoảng 1 năm.

2 Likes

ngành khí giá khí tự nhiên đang tích lũy cho 1 chu kì tăng giá mới.
Dầu hiện cũng đang tích lũy, khả năng tăng vượt 100$ vào cuối năm nay

2 Likes

Về ngành bảo hiểm, bvh có 1 pha tăng từ 2012-2018, điều chỉnh từ 2018-2024. có lẽ đã kết thúc chỉnh 1 chu kì dài để vào chu kì mới. tuy nhiên mô hình giá thì mig và bic có mô hình giá tốt hơn, tốc độ tăng sẽ tốt hơn bvh

3 Likes

với nhóm bđs, việc cho Luật đất đai có hiệu lực sớm hơn vào tháng 8/2024 thì ngành bđs được kì vọng sẽ có cú hích mới. tuy nhiên CP BĐS theo tôi chỉ vay trước tương lai 1 đoạn mà chưa thể tạo sóng ngành. BĐS liên quan mật thiết đến ổn định chính trị, ghế chưa an toàn thì chưa dám ký, đặc biệt 2025 là bầu cử các cấp. Luật VN bất cập ở chỗ rất chung chung, khiến mỗi người hiểu 1 kiểu. Thanh tra CP thì vặn sườn các địa phương mà Bộ XD thì bảo vệ quan điểm rất yếu, chỉ lo giữ ghế. Mới đây Sở TNMT HCM nêu kiến nghị có đến hơn chục khoản cần rõ ràng trước khi thực hiện tránh để đến lúc làm rồi lại lôi nhau ra xử.

3 Likes

Báo cáo anh, em đã bán hết IDC. MÚC GEX

2 Likes

Cũng có GEX và thêm EVF nữa, hôm T6 có nhặt ít CCL
IDC vẫn hàng hold

1 Likes

CCL nay trần cứng, bác chọn hàng kinh quá.

1 Likes