EIB: Rủi ro rớt hơn 12% vốn hóa xuống dưới 33.5/cổ

Đó là hiện tượng khi mà có cá mập đang canh bán dần, mỗi khi xả một đợt giá xuống một ít thì cá mập lại ngưng lại vì nếu xả liên tục thì sẽ không đủ thanh khoản và cũng không đủ độ hấp dẫn cho người ta bắt đáy, người ta thường có hứng bắt đáy khi thấy giá đang giảm mà đột ngột ngưng lại, khi giá ngưng giảm sẽ có lượng đăng kí mua tăng thêm(lúc này do cá mập ngưng bán nên lượng dư bán không tăng sẽ ít hơn dư mua khiến người bắt đáy càng tự tin nghĩ mình đúng) khi lượng hợp đồng mua chưa tất toán tăng đủ đến số lượng mà cá muốn xả nó lại xả ngay giá khớp thay vì giá kê, nên lượng cổ xả đó được hấp thụ ngay không kịp hiển thị lên dư bán, từ đó mà suốt quá trình này dư mua cứ thấy cao gấp mấy dư bán nhưng dư mua càng cao giá càng rớt mạnh(do dư mua càng nhiều cá mập lại càng xả nhiều để tận dụng thanh khoản).

11 Likes

Bác giải thích dễ hiểu ghê.

Cảm ơn bạn quá khen nha

6 Likes

EIB đã được đẩy lên 37 như dự tính

8 Likes

Vậy nghĩa là… xem diễn biến tiếp tục nào. :grin:

1 Likes

6 Likes

Cập nhật

6 Likes

Về 33_34 có thể nhập hàng, hay về đến đấy tiếp tục quan sát thế bác.

Những thông tin mua bán sẽ tuỳ theo vốn và chiến lược mỗi người nên mình không biết như thế nào sẽ phù hợp với bạn, nhưng nếu là mình thì mình sẽ chia vốn và mua một ít khi giá chạm về 33.

6 Likes

Vâng bác, cách đấy hay mà.

2 Likes

Mã này có vẻ ít bạn quan tâm nhỉ

6 Likes

Dư mua cao hơn dư bán gấp 11 lần

7 Likes

Mã này không hot, thanh khoản cũng không lớn. Lại là dòng Bank nên ít người quan tâm bác ạ. Nhưng nếu mã nào sinh tỉ suất lợi nhuận lớn, chắc chắn pic sẽ vui hơn chợ vỡ. :smile:

1 Likes

hh hợp lý bạn ơi

6 Likes

Em cũng đang mong muốn tìm một mã nào thật tốt để đầu tư lâu dài, không biết bác có lời khuyên hay gợi ý nào để hiện thực không. :grin:

Có bạn à, hiện mình thấy rất nhiều cơ hội tốt, nhưng mình không biết các đặc điểm vốn và chiến lược của bạn nên k biết cố vấn cụ thể thế nào

7 Likes

mã này đang trình thoái vốn của 1 nhóm cổ đông nên giá phản ánh sẽ ko chính xác nhé

cập nhật

5 Likes

nhịp này có khi còn về sâu hơn giá bác khuyến nghị đó.

1 Likes

Đúng là như thế bạn ơi
mình nghĩ xuống dưới 33.5 mà

7 Likes