Góc Thư giãn: Làng Trứng truyền kỳ!

Thư giãn ngắn: Ai Sai!? :nerd_face:

image
( Internet)

Sáng sớm, Ông giáo thả bộ thong dong trên đường làng để tập dưỡng sjnh thì nghe tiếng cãi nhau khá to
Tò mò Ông bước vội về phía đó thì thấy Chí Tèo và Thằng Đậu đang cãi nhau ỏm tỏi!

Chí Tèo có vẻ đang mất kiểm soát và muốn " ăn thua đủ" với Thằng Đậu
Vừa thấy Ông giáo, Thằng Đậu như bắt được vàng, nắm tay áo nói:

• Ông giáo, Ông làm chủ việc này cho tụi tui với…!
    Ông Giáo khoan thai nói:
  • Hai anh cứ bình tĩnh! Có chuyện gì thì từ từ kể tôi nghe nào.
  • Chuyện là thế này Ông Giáo ạ… - Thằng đậu vội nói - Tôi với Chí Tèo đang tranh luận vê Trứng Ung…
  • Tôi thì nói rằng Trứng Ung thì không thể nở ra con được. Nhưng còn Thằng Chí Tèo dở hơi này một hai nói rằng Trứng Ung vẫn nở ra con đc Ông Giáo ạ…
  • Thế có bực ko chớ! :joy:
  • Bực cái đầu mài! - Chí Tèo phùng mang trợn má đỏ mặt bừng bừng quát - Trứng nào thì chả là Trứng.Tau nói ấp nở đc mà mài cứ cãi!
  • Gợm đã… - Ông Giáo ôn tồn hỏi Chí Tèo:
  • Thế… ai bảo Chú Trứng ung vẫn nở con đc thế chú Chí Tèo?
  • Lưu Mành chớ ai! - Chí Tèo quả quyết - Hắn khôn ngoan và cực kỳ thành công, giàu có trong cái Làng Trứng này, rất nổi tiếng. Hắn mà nói thì “sao mà sai được”!?

Rồi tỏ vẻ hiểu biết, Chí Tèo Lý Luận:

• Người thâm niên kỳ cựu như hắn đời nào lại "phát ngôn vớ vẩn" để "mất uy tín" gầy dựng bao lâu nay đc !
  • Tôi tuyệt đối tjn tưởng hắn, kỳ này chắc chắn Tui đúng hoàn toàn rùi!
  • À… Tui hỉu rùi! - Ông Giáo bật cười rùi hỏi :
  • Chú mới mua Trứng Ung của Lưu Mành à?
  • Ừ … ủa … mà sao Ông Giáo biết !? - Chí Tèo ngạc nhiên hỏi.
    Ông Giáo chặc lưỡi ko trả lời mà hỏi tiếp:
  • Thế… Tui hỏi này: Giữa uy tín với tiền bạc… chú chọn cái nào nếu buộc phải chọn?
  • Chuyện, tất nhiên là uy tín rùi… tiền thì dễ kiếm chớ uy tín khó gầy lắm! - Chí Tèo trả lời ko cần suy nghĩ.
    Ông Giáo khoan thai vuốt râu hỏi:
  • Thế… rốt cuộc gầy uy tín để… làm gì?
  • Thì… để kiếm tiền! CÓ THẾ CŨNG HỎI!! :face_with_symbols_over_mouth:

Rồi tỏ vẻ bực mình, Chí Tèo gắt:

• Túm lại là ai đúng ai sai hở ông Giáo?
  • Tôi đã cá với hắn rồi đó!!!
  • Ai sai phải thua cho người kia 1 gói thuốc thơm…!
    Thằng Đậu mắt sáng rỡ chen vào nói:
    -Đúng rùi, Tụi tui cá rùi! Ông Giáo phân xử đj để tui còn lấy gói thuốc của gã ngoan cố này!!

Ông Giáo trầm tư suy nghĩ một tý … rồi quay qua Thằng Đậu nói lớn:

• **Chú sai rồi!**Trả gói thuốc cho Chí Tèo đi…
  • Không thể nào… Sao… - Thằng Đậu ko thể tjn vào tai của mình.
  • Hai chú nhờ tui phân giải thì phải chấp nhận phán quyết của tui chớ!
  • Tôi bảo chú sai là chú sai. Tui nói chú trả gói thuốc thì chú cứ trả đj… - Ông Giáo nheo mắt

Thằng Đậu vốn là đệ tử ruột của Ông Giáo, nên mặc dù ko phục, nó vẫn phải ấm ức móc gói thuốc đưa cho Chí Tèo.

Chí Tèo tỏ ra đắc thắng. Hắn cám ơn Ông giáo đã phân xử hợp lý và cầm gói thuốc bỏ đi…

Khi bóng hắn vừa khuất sau bụi chuối, Thằg Đậu vội thắc mắc:

• Thầy… đúng sai rõ ràng sao thầy lại xử như vậy?
    Ông Giáo vỗ Vai thằng Đậu chậm rãi nói:

- Cãi cố một chuyện đúng sai quá rõ ràng với một thằng Ngưu thì hóa ra mình cũng NGƯU như nó!

image
( Internet )

• Gói thuốc đó xem như học phí con phải trả vậy…!

Thằng Đậu ngộ ra chân lý. Nó " ồ " lên 1 tiếng rõ to.

• Dạ cám ơn Thầy, Con hiểu rùi!

Ông Giáo vuốt chòm râu bạc khoan thai nói:

• Cuối năm rồi …
  • Hình như “Dòng nước tạm” đổ vào cũng đang “dần dần chảy ra” thì phải!?
  • Lo “bảo vệ thành quả” đj thay vì cãi vớ, cãi vẩn!
  • Vâng Thầy!

Ông Giáo khoan thai bước về phía hiệu Trứng. Thằng Đậu cũng chậm rãi bước theo…

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí xả Stress Làng Trứng truyền kỳ…)

10 Likes

Em cũng nghĩ là tiền sắp rút ra và có cú sập như năm ngoái. Anh nghĩ tầm nào có chỉnh tiếp a

4 Likes

Cuối năm áp lực chốt NAV hoặc đơn giản là thu hồi vốn lãi( nếu có ) về của các nđt ** Ko chuyên ** theo anh là hoàn toàn có thể xảy ra và thực tế thanh khoản giảm dần có vẻ như củng cố cho điều đó.

5 Likes

Em F0 hoàn toàn. Đang âm nhẹ, có nên cutloss và đứng ngoài ko ạ?

2 Likes

Còn “tuỳ” em đang sở hữu trái trứng nào nè :blush:
Mà Anh cũng chia sẻ rõ là anh ko " tư vấn đánh giá khuyến nghị theo kiểu tư vấn nhanh " mà nhiều cao thủ hay làm :rofl: ( ko đủ trình )

• Với trình còi của anh thì đánh giá 1 trái trứng phải cần rất nhiều thời gian và công sức, ko thể vài ba phút đc :pensive:
    Thế nên Anh chỉ truyền đạt chút kiến thức kinh nghiệm bản thân thông qua các mẩu truyện nhỏ giải trí và lâu lâu quảng cáo 1 vài trái trứng cho mọi người " tham khảo " thui nè :blush:
  • Về phần anh, tuy đánh giá thị trường khó nhằn nhưng " trái trứng nào thoả mãn 3 tiêu chí cơ bản " thì anh vẫn bình thản vui vẻ mua vào :heart_eyes:
    image
    ( Internet)
10 Likes

Thư giãn luận kiếm: Ấ Tề Đại Hiệp và Lởm Ác Nhơn :disappointed:

image

( Internet)

Sau khi luyện thuần thục Tế Á Kiếm Pháp, Ấ Tề Đại Hiệp đã trở thành cao thủ tung hoành võ lâm với tuyệt chiêu " Vung kiếm vẽ Rồng " và khẩu quyết vi diệu lận lưng " 7 cắt 15 chốt "
Cứ thế Ấ Tề Đại Hiệp hành tẩu giang hồ tung hoành ngang dọc, đạt được rất nhiều chiến tích và thu nhận rất đông đệ tử

… cho tới 1 ngày Đại Hiệp bị dính siêu tiễn " Lởm ác ôn mất cmn thank khoảng" của Lởm Ác Nhơn !
… sắp kết thúc cuộc đời bi tráng !

image

( Internet)

Trước khi nhắm mắt xuôi tay, Ấ Tề Đại Hiệp trăn trối với đệ tử chân truyền:

• Ta cứ tưởng võ công của ta là độc bá thiên hạ… nhưng tới giờ mới nhận ra bộ võ công ta có một nhược điểm nghiêm trọng …:tired_face:
    Đệ Tử:
  • Là nhược điểm gì thế sư phụ ơi?:flushed:
    Ấ Tề Đại Hiệp:
  • Vì quá tjn vào KHẨU QUYẾT nên Ta đã bỏ qua việc " Đánh giá và lựa chọn " đối thủ trước khi giao chiến"

Đệ Tử:

• Ơ chả phải trước giờ Sư Phụ vẫn định giá đấy thui!?
    Ấ Tề Đại Hiệp:
  • Đấy là … ta nghĩ là ta định giá thui … chớ thực tế khi bị ám ảnh bởi khẩu quyết và màu sắc xanh đỏ tím vàng do lưỡi kiếm huyền ảo tạo ra thì nó lấn át hết …
    Đệ Tử:
  • Ôi … Thế ư!?
  • Sư Phụ … khoan … chết!
  • Nói rõ hơn hẵng chết kẻo con lại chết theo sai lầm của Thầy…:cry:
    Ấ Tề Đại Hiệp:
  • Gặp địch thủ yếu ta chỉ thắng dc ít ít 15 chiêu rồi hụt …thậm chí chúng nó còn ép ta thua 7 trận làm ta phải tiến hành cắt chjm …
  • Gặp đối thủ xấu thì mỗi lần gặp nó cut chjm ta 1 ít
  • Lúc ăn lúc thua thì cũng hao hụt dần dần do thuê kiếm của thằng Phếu liên tục !
  • Đặc biệt gặp siêu tiễn " Lởm bơm thổi trên đỉnh núi mất thank khoảng " của Lởm Ác Nhơn như hôm nay thì xem như tàn đời…

Đệ Tử:

• Vậy con phải làm sao sư phụ ơi!?
    Ấ Tề Đại Hiệp:
  • Kiếm pháp của ta rất hiệu quả, **" rất thực chiến"
  • Nhưng để hoàn thiện nó con cần bổ sung thêm 1 tuyệt chiêu vào đó…
    Đệ tử:
  • Tuyệt chiêu gì thế ạ!?
    Ấ Tề Đại Hiệp:
    **- Định giá thực trái Trứng… ý lộn… đánh giá Thực lực đối thủ con à…!
    Đệ Tử:
  • Vâng con hiểu rồi Thầy ạ!
  • Con sẽ tu luyện báo thù cho Thầy !

AT Đại Hiệp:

• Nói ta nghe… con sẽ báo thù ntn?
    Đệ Tử:
  • Con sẽ luyện thêm phần “định giá thực” trước khi giao chiến" và khô máu với Lởm Ác Nhơn Thầy ạ!

( Internet)

" Bốp!!!"

Đệ Tử:

• Á… sao Thầy oánh con…
    Ấ Tề Đại Hiệp:
  • Ai bảo con khô máu với Lởm Ác Nhơn?
    Đệ Tử:
  • Ơ… Thế ko khô máu thì làm sao trả thù cho sư phụ đc !?

Ấ Tề Đại Hiệp:

• Cách trả thù tốt nhất là " Cô lập, tẩy chay, ko cho Lởm Ác Nhơn một đồng nào… ý lộn 1 cơ hội giao chiến nào" con hiểu ko!?
    Đệ Tử:
  • Dạ… dạ… Con hiểu rồi…

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí nhảm nhí chỉ nhằm mục đích giải trí xả Stress Làng Trứng truyền kỳ…)

8 Likes

Thư giãn ngắn: Tại sao số đông luôn luôn sai? :sweat:

image

( Internet)

A:

• B ơi gấp, gấp…
    B:
  • Gấp cái giề? :frowning_face_with_open_mouth:
    A:
  • Thì tháo chạy chờ giề nữa…
    B:
  • Sao phải tháo chạy? :flushed:
    A:
  • Mịa ko nhanh chân thằng khác chạy trước thì hỏng to…:confounded:
    B:
  • Thế mài đang giữ trứng gì? :face_with_monocle:
    A:
  • Thì trứng tốt giá hợp lý ko ảnh hưởng bởi côvy và trứng biểu như bữa mài nói chứ gì…

B:

• Thế nay chúng nó tăng hay giảm?
    A:
  • Có trái đứng giá, trái giảm ít, trái giảm nhiều, có trái tăng mài à…
    B:
  • Thế… mày có lòng tin thật sự là những trái trứng đó tốt, ko ảnh hưởng bởi covy và trứng biểu ko?
    A:
  • Ban đầu tao cũng tin như vậy… nhưng giờ thực tế vẫn có trái giảm mạnh mài ạ…:tired_face:

B:
- Thế còn ko biết mua thêm vào!?
A:

• Mịa tau đang hỏi mài xem bán ko mày lại xúi tao mua vào là seo? :angry:
    B:
    **- Thay vì mua trứng tốt giá hợp lý thì giờ đc mua Trứng tốt giá rẻ mà còn chê à?:yum:

A:

• Được ko đó!?

B:
- TRỨNG TỐT GIÁ TRỊ THỰC XUỐNG LÀ CƠ HỘI LÀ ĐỂ MUA!!!

* TRỨNG LỞM GIÁ TRỊ ẢO XUỐNG LÀ THỜI ĐIỂM DỂ BÁN!!!

• Cứ trứng tốt, giá rẻ, có thanh khoản tương đối, nghành nghề hưởng lợi hoặc chí ít ko ảnh hưởng bởi con bé vy cạnh nhà thì giảm bao nhiêu xúc bấy nhiêu ko phải nghĩ :partying_face:
    image

( Internet)
A:

• Mài làm tau bối rối quá :weary:
  • Mài có bít tại sao số đông luôn luôn sai ko?
    A:
  • Tại sao?

B:

• Vì nếu số đông mà đúng thì:

" lấy lợi lộc đâu ra mà chia cho đủ" !

image

( Internet)

A:

• :astonished:
    B:
  • Nói chém gió cho vui thôi… chớ tau cũng tháo chạy BẤT CHẤP theo số đông đây !:lying_face::grin:

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí xả stress Làng trứng truyền kỳ…)

7 Likes

Số đông luôn là nơi có sức mạnh Thần kỳ, có thể thay đổi càn khôn.
Xưa tất cả những cuộc thay đổi triều đại đều phải dùng tới sức mạnh của đám đông đó bác

4 Likes

Hjhj … Bạn mới nói là " dùng đến sức mạnh số đông " đúng ko ? :blush:
Thế thì phải chăng " số đông " chỉ là công cụ chăng!? :wink:
Đùa thui! :blush:

5 Likes

Thì phải có người trả giá cao hơn trái chứng mình cầm thì nó mới lên được phải không bác?

4 Likes

Tất nhiên rùi,
Ko có bột sao gột nên hồ !?
Tuy vậy " Nếu xếp tiêu chí " tăng giá " lên hàng đầu thì về lâu dài dễ gặp " phiền phức " đó bạn
Ông bà ta có nói " Cái nào ăn thì ăn, cái nào cúng thì cúng " … Bốc đồ cúng ăn thì căng lắm !
image
( Internet )

6 Likes

Vâng bác.

3 Likes

Thật ra trứng lởm ko phải là ko kiếm ăn đc, nhưng theo kinh nghiệm của tui thì chỉ nên kiếm ăn " đoạn đầu " và chỉ dành cho dân chuyên ahjhj … :star_struck:

• Tuy vậy, dân ko chuyên lại rất thjk trứng lởm bởi khả năng tăng hãi hùng của nó … :partying_face:
    Và Nái … thjk điều đó :yum:
4 Likes

Trên thị trường chứng khoán ai đã tham gia cũng cho mình là thánh, là thần cả mà bác nhỉ?

3 Likes

Ko phải tất cả như vậy đâu bạn … :pensive:

4 Likes

Oh e nghĩ là ai cũng có quan điểm, góc nhìn dựa theo kinh nghiệm hay tư duy cá nhân mình. Nên “thần, thánh” hay “kẻ bại trận” cũng là kết quả của hành động đặt lệnh thôi ạ. Ai đc ăn thì mừng cho họ, ai mà mất mát thì cũng có bài học cả.

4 Likes

Ok bạn … đó là suy nghĩ của bạn :beer:
Riêng với cá nhân tui:

Cho tới tận bây giờ tui vẫn tìm đọc các bài viết hay, tham khảo từng trái trứng được quảng cáo bạn ạ! :blush:
Oh … sorry tag lầm tên nè :sweat_smile: @muagocbanngon
Ý là tính tag bạn @nhadautuchanchinh :rofl:

7 Likes

E vẫn tham khảo từng trái trứng được quảng cáo cơ mà theo topic của bác nhất đây này :grin:

4 Likes

Nói thật Anh cũng ko tính " quảng cáo " sớm vậy đâu :sweat_smile:
Tại vì mới qua nhà mới ham vui tí tớn nên viết bừa cho mấy anh chị em giỏi họ chỉ giáo để mình học hỏi thui nè :laughing:
Chớ Anh trình còi Ngư Phủ - Thợ Mỏ ( mõ làng bỏ nghề rùi ) chủ yếu viết chuyện tào lao nhảm nhí giải trí xả Stress thui :rofl:
image
( Internet )

8 Likes

chuẩn bác

3 Likes