Góc Thư giãn: Làng Trứng truyền kỳ!

cafef.vn – 14 Nov 22

Chứng khoán Việt Nam giảm mạnh nhất thế giới, chỉ còn duy nhất một chỉ số giữ…

Các chỉ số quan trọng như VN-Index, VN30, VNMID, VNSML, VNFinLead, VNFinSelect,… đều đã rơi xuống dưới mức khởi đầu của năm 2021 trong khi chỉ có VNDiamond còn giữ được thành quả tăng giá của năm ngoái dù cũng giảm khá sâu từ đỉnh.

Abnormal là thuật ngữ chỉ một điều gì đó Dị Thường.
Nhiều người cứ hễ thấy gì dị thường là lập tức e ngại, sợ hãi tìm cách tránh xa . Tuy vậy điều đó là hoàn toàn ko chính xác.

Dị Thường ở đây không có nghĩa là Tốt hay Xấu.

Thế nên khi đối diện với Dị Thường, điều chúng ta cần làm ko phải là hoảng sợ né tránh mà là Bình Tĩnh Phân Tích thấu đáo. :nerd_face:

Tui đơn cử:

• Năm 2020 Trứng biểu giảm từ ~ 1000 points xuống 635 points => Đó chính là dị thường

• Năm 2021 Trứng biểu tăng từ ~ 1100 points lên 1527 points => Đó chính là dị thường.

• Nếu năm 2021 ai nhận ra dị thường đó là Cơ hội thì sẽ kiếm ăn cực tốt khi Trứng biểu tăng lên lại ( 635 => ~1100 )

• Nếu cuối năm 2021 Ai nhận ra việc tăng MỘT MẠCH từ 635 points lên tận ~1527 points là DỊ THƯỜNG thì sẽ thoát được sóng giảm sau đó năm 2022 ! :sunglasses:

Năm 2022 Trứng biểu giảm từ ~1527 về 945 points, giảm top 5 ( nếu tui ko lầm ) trong chính lịch sử của Trứng biểu .

ĐÓ CHẮC CHẮN LÀ DỊ THƯỜNG! :star_struck:

• Nếu ai nhìn ra được dị thường đó và chịu khó ngồi suy ngẫm phân tích nó và ĐƯA RA CÁC PHƯƠNG ÁN THÍCH HỢP thay vì đua nhau hô hào vẽ vời 750 - 650 một cách CẢM TÍNH - PHI LOGIC :pensive:

• Andjku

image
( Internet )

7 Likes
  • Bán vì hoảng loạn
  • Bán vì bị call margin
  • Bán vì nghĩ rằng sẽ mua đc rẻ hơn
  • Bán vì kẻ khác xúi mình bán
  • Bán vì …

Nếu mà việc Giá Trứng đj xuống ko mang lại Lợi Ích cho ai cả trong tương lai thì nó sẽ không thể đj xuống! :woozy_face:

• Andjku

6 Likes

Cuộc chơi sẽ bắt đầu lại sau khi AI ĐÓ đạt đc mục đích và ngửi thấy mùi tiền tương lai :smiley:

• Andjku
6 Likes

Những phiên như hôm nay cho các bạn thấy Trứng Thực chiến và Trứng Ảo khác nhau như thế nào :nerd_face:

1/ Khi chơi Trứng ảo:

Bạn chả bị ảnh hưởng giề về tâm sjnh lý, thjk thì cuối buổi hoặc chắc kèo đợi cuối tuần tuyên bố " Tui bắt đáy lúc âm 38 points => O.m.g vỗ tay :joy:
Nếu rơi tiếp thì " Đấy, Anh đã bẩu là bun cháp rùi mờ => O.m.g Vỗ thêm cả … chân :rofl:

Lúc Xanh/ Lúc Đỏ/ Lúc Vàng :sweat_smile:
Mua?/ Hay là Bán?/ Hay là Giữ đây!? :thinking:
Trứng Thật/ Cân Não từng giây!!! :face_with_raised_eyebrow:
Trứng Ảo/ Cuối Buổi/ Có ngay Lợi phần!!! :crazy_face:

• Andjku

2/ Trứng thực chiến:

Bán xong nó phi luôn 14% ( Hsx ) 20% ( Hnx ) :astonished:
Giờ phải làm cái quần … đùi gì đây? :grimacing:

• Mua ? … éo thể mua đc , vừa Cay vừa Hoang mang
  • Ngồi nhìn ? … Moá … mai nó mờ quất thêm 7-10% nữa xem như hết niềm tjn hi vọng :scream:

Áp lực tâm sjnh lý là có thật và CỰC KỲ NẶNG NỀ chớ ko đơn giản như đang giỡn bởi Tiền éo phải lá mít và người thân bên cạnh ko bao giờ chấp nhận luận điểm " 5 năm - 10 năm " :expressionless:

Anh đứng bơ vơ nơi ga vắng…
Tàu chạy rùi…Anh pít phải làm sao!?
Tay nhặt lá … Chân đá ống Bơ…
Đu theo sợ… té! Ngồi chờ… mốc meo…

• Andjku

image
(internet )

• Nên các bạn của tui ơi:

Hãy cố gắng tập trung vào Trái Trứng và Giá Trị hợp lý của nó, còn giá thị trường thì để thị trường tự quyết định, đừng cố tỏ ra khôn hơn thị trường

• Andjku
7 Likes

Nhắc nhở lại ace 1 lần nữa:

Tránh xa " Tứ anh hào " ra :expressionless:

Ăn no mặc ấm rồi thì mới nghĩ tới ăn ngon mặc đẹp, Khi khó khăn thì dòng nước sẽ ưu tiên chảy vào xảng suất để hồi phục nền kjn té trước … :nerd_face:

• Andjku
7 Likes

Ace chú ý:

• GIAI ĐOẠN này, Làng Trứng chỉ có " đảo mã " chớ không có vụ " bán ôm tiền " . Nguyên tắc đảo như sau:

Đảo từ Trứng ko tốt sang Trứng tốt ( Cái này hơi khó phân biệt cho ace tý )

Đảo từ Trứng tốt tăng nhiều qua Trứng tốt tăng ít

Đảo từ Trứng tốt giá cao qua Trứng tốt giá thấp

Cơ mờ … Ông chủ Top nói hài vui giả trí nhảm nhí xả stress thế thôi vì ổng trình còi KHÔNG LƯỚT T+ nổi. Ace tham khảo thui nhé :relaxed:

• Andjku
6 Likes

Các bạn của Tui, Thị Trường sắp tới còn nhiều khó khăn lắm, nhưng đã bắt đầu xuất hiện sự " Phân hoá " :nerd_face:
Tức là:

Ko còn cảnh " Cùng tăng <> Cùng giảm " :disguised_face:

Thế nên hiện giờ việc "chọn nhóm Trứng tăng và tránh nhóm trứng giảm hoặc sideway " là rất quan trọng. Nó giúp ta tối ưu hoá lợi nhuận và tránh đc rủi ro mất tiền dù Trứng biểu ko giảm mạnh :smiley:

Vậy, câu hỏi đặt ra bây giờ là:

Tiêu chí lựa chọn Trứng " giai đoạn này " là gì?

Đưa ra các tiêu chí phù hợp sẽ giúp các bạn " Tận dụng đc sóng trứng phân hoá và đảo danh mục hiệu quả, từ đó " Tối ưu hoá " được lợi nhuận khi Trứng Trường hồi phục :cowboy_hat_face:

Ví dụ gợi ý:

Nếu bây giờ các bạn đổ vốn vào chiên các trái Trứng kiểu như UaE thì mặc dù nó vẫn tốt, nhưng dù các dòng thay nhau tăng và Trứng biểu hồi phục thì nó có thể sẽ ko tăng hoặc tăng ko đáng kể …:pensive:

Tại sao lại như vậy? :slightly_frowning_face:
Các bạn sẽ phải tự tìm câu trả lời thôi :face_exhaling:
Tui chỉ mở vấn đề cho các bạn tham khảo, còn ai tận dụng đc hay có tận dụng đc hay ko thì " Tuỳ duyên - Tuỳ Lộc " :relaxed:

• Andjku
6 Likes

Thư giãn siêu ngắn: Kiếm tiền trên Trứng Trường :relaxed:

Kiếm đc tiền khi Trứng biểu giảm thảm => Bạn là con hoặc Sugarbaby của nái hay thứ gì ấy chớ éo bình thường đâu :star_struck:

Ko mất tiền khi Trứng biểu giảm thảm => Bạn rất may mắn hoặc có tài chiên Trứng thật sự :+1:

Kiếm đc tiền khi Trứng biểu " Phân hoá " hoặc Sideway => Bạn là dân chiên Trứng chuyên nghiệp :sunglasses:

Kiếm đc tiền khi Trứng biểu tăng mạnh => Bạn hoặc bình thường thôi , hoặc là Thánh nổ kiếm Fame :relieved:

Kiếm đc tiền bất kể Trứng biểu ra seo => Bạn nên đj khám bv Tâm Thần :sweat_smile:

• Andjku
7 Likes

Andjku nói điều này một cách ko rõ ràng để ace Làng Trứng tham khảo " cân nhắc " và tuỳ duyên:

• Mỗi gia đoạn thjk hợp cho 1 loại trứng nào đó, qua giai đoạn khác thì chưa chắc trái trứng đó còn thjk hợp … Thế nên, nếu 1 trái Trứng mang lại" lợi thế " cho bạn ở giai đoạn này thì chưa chắc sẽ mang lại lợi thế ở giai đoạn tiếp theo :unamused:

So say Thanks to them for their helps in keeping money - making great position and temporarily leave them to get the suitable choices for new stage ! :nerd_face:

P/s: Certainly if you don’t really need Cash to " catch " the temporarily chance, you still can keep them along with you :relaxed:

• Andjku
7 Likes

Một trong những oan trái của Trứng thủ là:

Đôi khi cũng thấy Cơ hội … nhưng lực bất tòng tâm ! :triumph::triumph:

• Andjku
6 Likes

Khi bị thua lỗ thì tâm lý nảy sjnh ở đây là:

" Mong nó tăng lại, tối thiểu là tăng hết lỗ ".

Từ mong muốn này dẫn tới hành động thiếu thực tế và bỏ lỡ Các cơ hội.

Anh ví dụ con XeG cho dễ hiểu.

Giả dụ A mua giá 20
Nó rơi xuống tận 11 và có thèn B nó mua vào
Rồi nó hồi lên 17

Lúc này 2 người ở vị thế khác nhau sẽ có tâm lý khác nhau:
A/ Ráng gồng tý nữa , sắp huề vốn rồi
B/ Ui … Anh Mợt phát quà, lại khuyến mãi thêm 80tr cái bô … Thôi chốt lời ôm xèng phắn …
Thế … A thì mong lên nữa nhưng A " quên " rằng nó đã tăng từ 11 rồi và THÈN B nó lời khủng rùi.

Thế là A vì tiếc 3k lỗ mà mất cơ hội " Trở mình " …

Bài học rút ra ở đây là gì?

Bạn mua giá nào là việc của bạn, giá tăng sẽ đc tính từ Đáy chớ ko phải từ giá bạn mua :nerd_face:

• Andjku

Lưu ý :

CẦN BÁN LÀ PHẢI BÁN !

Hãy đặt mình vào vị trí NGƯỜI MUA CÓ LỜI và hãy trả lời câu hỏi:

Nếu mình là họ thì LÚC NÀY mình sẽ làm gì?

Và LÀM THEO câu trả lời !

Đó là Thực tế!

Ví dụ:

Boy dừa mua giá 7,8 . Ai đó mua giá 10 . Tất nhiên giá 9,7 bán có lời khoẻ rùi, còn ai đó mua 10 thì nếu bít chấp nhận 9,7 thì có thể LÀM VÒNG 2 , còn ko thì nó rơi lại thì tiếp tục sự nghiệp GỒNG LỖ chỉ vì tiếc 300 đ

Ace cần hiểu rõ rằng:

Ko phải giá 10 là ko đáng để mua hay nắm giữ. Mà vấn đề ở chỗ TRONG NGẮN HẠN VÀ Ở DƯỚI GIÁ ĐÓ CÓ KẺ BỤNG BỰ NÀO ĐÓ CÓ LỜI KHÁ TỐT RÙI! :rofl:

Đó cũng là 1 phần nguyên nhân tại seo Trứng vùng đáy khó tăng hơn vùng đỉnh đới các bạn ạ :relaxed:

Hiểu rõ điều đó giúp các bạn có quyết định thực tế và hợp lý hơn khi rơi vào tình trạng ko mong muốn :relieved:

• Andjku
7 Likes

Chỉ nói với các bạn Làng Trứng là:

Với những Case có tính mạo hiểm cao thì các bạn nhất định phải " Tỉnh táo - ljnh hoạt - Tuỳ cơ ứng biến " :sunglasses:

• Andjku
7 Likes

" Niềm tjn " là thứ xa xỉ nhất nơi TTCK … đừng tuỳ tiện sử dụng nó!

• Andjku
10 Likes

Đầu tư theo phương pháp của Andjku thì cứ bình thản: Pha ấm trà thơm … :coffee:

image
( Internet)

Truyện cười: Câu cá

12:20 07/10/2020

AA+

Một cặp vợ chồng đi nghỉ tại một khu câu cá. Người chồng thích đi câu vào lúc trời sáng, người vợ chỉ thích đọc sách.

Một hôm người chồng đi câu về và muốn chợp mắt một chút. Mặc dù không quen với không khí trên hồ nhưng người vợ vẫn chèo thuyền ra ngoài để hưởng ánh sáng mặt trời. Cô ta chèo thuyền ra xa một đoạn sau đó dừng lại và tiếp tục đọc sách. Đột nhiên, có một anh bảo vệ tiến lại gần. Anh ta dừng ngay bên cạnh thuyền của cô và hỏi:

– Xin chào quý cô, cô đang làm gì thế?

– Tôi đang đọc sách. – Người phụ nữ trả lời.

– Cô đang ở trong khu vực cấm câu cá đấy. – Anh ta nhắc.

– Tôi xin lỗi, nhưng tôi không câu cá, tôi chỉ đọc sách thôi mà.

– Nhưng cô có tất cả các dụng cụ cần thiết có thể câu bất cứ lúc nào, tôi phải giữ cô lại và lập biên bản mới được.

– Nếu anh mà làm vậy tôi sẽ kiện anh về tội quấy rối tình dục. – Người phụ nữ nạt lại.

– Nhưng tôi thậm chí còn chưa đụng vào cô kia mà.

– Đúng thế, nhưng anh có đầy đủ dụng cụ cần thiết và anh có thể bắt đầu bất cứ lúc nào.
( nguồn: Internet )

5 Likes

chia sẻ của bác hay quá

6 Likes

Dạ, em chỉ post lại thôi ạ.
Tất cả bài viết là do đại ka @Andjku viết ah.

7 Likes

KHI NÀO BẠN MUA 1 TRÁI TRỨNG XONG MÀ NÓ LÊN BẠN VUI CÒN NẾU NÓ XUỐNG BẠN VẪN MỪNG THÌ ĐÍCH THỊ BẠN ĐÃ ĐẠT ĐƯỢC CẢNH GIỚI ĐẦU CƠ GIÁ TRỊ"

• Andjku
7 Likes

image
( Internet )

Trứng trường vốn thực thực hư hư
Làm cho tâm trí phải mệt nhừ
Lời nói êm tai thường khó thực
Lời thô khó hiểu chưa chắc hư

• Andjku
7 Likes

Khi nào nđt từng trải qua thực chiến và mất mát mà… còn tồn tại thì họ mới biết quý sự an toàn - hiệu quả - bền vững và hiểu đc cái giá phải trả của sự mạo hiểm vô căn cứ.

• Andjku
6 Likes

Bạn Thắc mắc seo Andjku hay ngủ Trưa ? :thinking:
Bạn có bít khuya 1h Andjku còn Chưa ngủ ? :expressionless:
Ly rượu Ljm từ cậu em chưa gặp :tumbler_glass:
Vẫn từng đêm làm bạn cùng Andjku :relaxed:

7 Likes