Liên thị trường - Sự vận động thị trường cổ phiếu

Ít ra những cp này cũng có tầm nhìn của ban lãnh đạo họ hoạt động cả trên mảng kinh doanh lẫn sàn ck, còn những cp kiểu như an phận thì ko có j nổi trội. Ko phải cp nào muốn xin pht cũng đc accept… thường phải trên 1 năm thì những cp PHT mới sôi nổi… cũng khớp với 2 - 3 năm sau TT chứng khoán đạt đỉnh kỷ lục

7 Likes

Thank bác

1 Likes

Chúng em muốn học bác nhưng chắc cũng chỉ 1% có thể lĩnh hội được thôi. Vì vậy, đa số sẽ tiếp tục bị những người không có tâm, có tầm dắt mũi thôi bác ạ. Mong rằng sẽ có nhiều người như bác giúp đỡ.

1 Likes

4 Likes

E đọc cuốn này hay ghê

1 Likes

Thấy cuốn nào tâm đắc với bản thân, giúp ích cho mình thì cứ làm theo, mỗi người nên có 1 phương pháp riêng và phù hợp cho mình.

→ Một người phân tích giỏi không có nghĩa là giao dịch thành công, muốn giao dịch thành công là bạn phải làm chủ được bản thân mình. Hãy đi tìm một phương pháp giao dịch nào phù hợp với bản thân mình nhất, có những người có nhiều thời gian nhưng lại ko có nhiều tiền và ngược lại, ko ai giống ai, mỗi người có 1 chấp nhận rủi ro khác nhau và khung thời gian khác nhau.

13 Likes

Vâng bác ơi
Bác có kinh nghiệm gì hay chia sẻ cho ae trên này hoic hỏi với ah vừa thức chiến lại vô cùng quý báu

Nếu TT đi đúng nhận định thì trong 2 năm tới bạn follow pic này bạn sẽ thấy đc toàn bộ các kinh nghiệm của tôi chia sẻ lên đây, ko chỉ ngày 1… ngày 2 mà nó phải trải qua rất nhiều giai đoạn để bạn vừa theo dõi và vừa kiểm nghiệm sau đó là đúc rút. Mới 3 tháng nhưng đã có rất nhiều ngưòi hiểu đc cái cách của tôi giao dịch cp.
Vì sao tôi lại cứ mua vào ctg và lại gia tăng nhiều đến thế tới 27.3 mà tôi vẫn mở mua, lý do thì cần thời gian để giải thích thôi… tới 1 ngưỡng nào đó tôi sẽ làm ngược lại mua đó là bán.
Còn những bạn mới vô sau pic chưa hiểu nên hỏi ngang thì rất khó trả lời. Có những bạn mua theo tôi nhưng lại bán chốt trước sau đó quay lại hỏi điểm mua thì tôi cũng rất khó vì nó đã trôi qua mất rồi. Cầm cp ở 1 vị thế tốt luôn làm tâm lý của bạn ở trạng thái thoải mái và an toàn nhất, cho nên tôi luôn nói chiến thắng thị trường là do tâm lý.

37 Likes

cảm ơn những nhận định rất sắc đáng, và những kinh nghiệm quý báu của bác ạ

E hiểu mà
Theo bác có đc cái view xa hơn và tâm lý ổn định hơn

Mã nào vẫn còn giữ đc đà tăng trưởng dài hạn , mà giao dịch thanh khoản ít thì nó còn tồn tại 1 con sóng rất mạnh. Còn mất hết sóng và giao dịch thanh khoản kém thì ko bàn nó đúng như vậy rồi. Có nhiều sự Đánh giá thì tâm lý luôn vững vàng…

11 Likes

Một điều mà nhỏ lẻ hay làm đó là sợ mất lãi, nên có những phiên break nền thì hôm sau giá chỉnh nhẹ là họ lôi hàng ra bán ngay, rồi lại tìm những con khác mua vào , con mình mới bán lại tăng con mình mới mua lại chỉnh, còn bán đi rồi rất khó mua lại nếu họ ko có nguyên tắc. Bạn mình cũng hay mắc phải như vậy. Như a Bill chia sẻ đấy , càng lãi càng mua thêm

4 Likes

Giá vàng có vẻ như đang là cú nhảy con mèo chết phải ko a

1 Likes

Mời bác Bill :beer:

1 Likes

Mức tối đa hiệu chỉnh là 1450

1 Likes

Cheer!

1 Likes

Mặc dù VNI chưa hình thành sóng 1, 2 xong nhưng tôi cũng hoạch định xu hướng của VNI trong ngắn hạn bằng biểu đồ sóng Elliott để mọi người tham khảo như sau:

Trong sóng 1 có thể sẽ có những nhịp điều chỉnh mang tính chiến lược ở hỗ trợ quanh 1220 (nếu có)

• Về mặt thời gian thì để đạt được đỉnh sóng 5 trong ngắn hạn (1680 - 1850) sẽ rơi vào giữa năm 2023

Cập nhật lại –
Trong xu hướng dài hạn:
– Do sóng 1 = Sóng 3 → Sóng 5 là 1 sóng mở rộng (đạt được cả về thời gian và giá mạnh nhất)
Mục tiêu sóng 5 = 2800

Hiện tại chỉ còn sót lại thị trường Việt Nam đang giao dịch dưới mốc 2000 còn lại các thị trường tương tự như Thái Lan, Đài Loan, Malaysia, Indonesia đều đã trên mốc 2000 , mặc dù vốn hóa và thanh khoản tương ứng nhau! Nhưng PE của VN chỉ ở ngưỡng 11 – Thái lan (29), Mã lai (27)…
Điều đó cho thấy PE của TT Việt Nam đang ở mức rất thấp, nguyên nhân là do các cổ phiếu vốn hóa lớn nằm trong rổ VN30 có PE thấp như HPG, VIC… đã kéo nguyên cả TT VN với giá rẻ…
– Mục đích của việc kéo PE xuống thấp là gì ? Khi mà chỉ số PE thấp thì các quỹ nước ngoài sẽ thấy TT Việt Nam đang là một thị trường có định giá còn rẻ? hút vốn đầu tư? → MMs đang có một kế hoạch nào đó?

Hãy nhìn vào thị trường Malaysia:

Indonesia:

Còn Việt Nam chúng ta:

Như vậy Việc cần giải quyết là những HPG, VIC … cần phải đc kéo PE lên để định giá lại TT Việt Nam 1 cách chính xác và hợp lý…

VIC đang hình thành sóng đẩy … vào tháng 9/2022
HPG đã tạo đáy!
Chỉ cần quan sát 2 mã này trong rổ VN30 sẽ làm thay đổi cục diện PE → Vì sao nhiều quỹ ngoại đang rất muốn đầu tư vô Việt Nam nhưng ko thể, đó là do rào cản thứ hạng, việc nâng hạng là cấp bách, kìm hãm VIC và HPG là cần thiết nhằm mục đích khác đó là để điều tiết chỉ số PE , ko đc cao hơn Thái, hơn Malai, In dô…

39 Likes

bác cho em hỏi ngu tý ạ,
kết thúc sóng 5, thì thị trường sẽ đi theo sóng xuống như nào ạ hihi

Thế là ko nhìn thấy 1200 nữa a bác

Bác Bill đã nói là mốc 1180 nhé