Liên thị trường - Sự vận động thị trường cổ phiếu

Mình bán chỉ giữ lại một ít thôi. Tiền vẫn ok nhưng không dám mua. Đứng ngoài quan sát đã. Bắt đáy cp xuống đáy 6 tháng lỗ 20%. Nhóm VN30 xuống từ 60% . Có cp đáy 1 năm rồi. Thôi chờ đợi tạo đáy ổn định. Chuyên gia khuyên chấp nhận mua hơn đáy 10% cho chắc ăn

2 Likes

Mỗi người có 1 phương pháp quản trị rủi ro khác nhau, chờ đáy đi qua mới biết là đáy. Nhưng khi nó tăng ở vùng đáy thì cơ sở nào để xác nhận nó là đáy mới quan trọng. Hay là cứ tăng trong nghi ngờ? Tăng 10% đã an toàn hay chưa? Thị trường tăng nhưng cp mình cầm có tăng ko?

Phải có sự dẫn dắt từng nhóm ngành tại mỗi thời điểm cụ thể, trong 1 sóng tăng mới dòng tiền sẽ đc điều chuyển luân phiên giữa các nhóm ngành để phù hợp với chu kỳ kt hiện tại.

9 Likes

Ý tôi là đạp về VN về 700-1000 cho tiền mới vào ấy, còn mấy ông bán bây giờ chắc chắn là lỗ lòi móng cả rồi.
Theo tôi có mấy loại người bán:

1. Bán cắt lỗ
  2. Mượn hàng bán
  3. Công ty CK force sell, cưỡng đoạt nhà đầu tư.

Thanh khoản 10k tỉ / phiên trong 3 tháng trở lên mới tạo đáy vững chắc. Từ đáy này lên 10% mua là chắc chắn

2 Likes

Có những sóng tăng chỉ mỗi dòng cp năng lượng tăng đoạn cuối, nhà đầu tư mua vào đoạn đầu chờ mòn mỏi mà nó ko tăng trong khi TT tăng đợt này đến đợt khác, tới lúc chán nản bán đi qua dòng khác thì nó mới chính thức tăng :roll_eyes:. Bởi tâm lý 80% là vậy
TT giảm có thể đồng loạt nhưng tăng thì rấy hiếm khi, chỉ đoạn cuối con sóng tăng mới thấy.
Tk TT 10k tỉ là hợp lý nhưng nếu ko về đây thì bạn cân nhắc chưa phải vô chu kỳ tích lũy.

2 Likes

Đúng rồi bạn. Mỗi cp lại có một câu chuyện riêng. Ví dụ như mình thấy thì cp DDV khá ổn định. Biên độ giá dao động không nhiều. Cp IDC thì khác hẳn. Mình vô đúng đỉnh giá 82, xuống 76 mình mua, xuống 72 mình mua sau đó nó giảm còn 65 rồi lên 67 mình chưa bán. Giảm còn 60 mình bán. Sau đó lại về 50 xong lên 57 mình thôi. Lòng vòng quanh 60-64 giờ nằm sàn giá 44.4. Chỉ còn 4k nữa là đáy 1 năm xác lập. Mình nhận định thị trường đã gần như 98% FO, nguồn động lực của thị trường đã mất sạch tiền rồi. Thị trường sẽ đi vào cái gọi là mùa Đông chứng khoán. Các bạn bè cùng chơi vay margin âm 70% TK. Không vay âm từ 50-60% TK. Mà toàn những người có tiền còn thấy ngao ngán, chán nản. Việc phục hồi kĩ thuật qua các phiên giao dịch là vẫn có. Đánh lên để xả hàng vẫn có. Hoặc dòng tiền sẽ dịch chuyển sang nhóm cp có giá rẻ hơn vẫn có. Tất cả các thông tin tốt hỗ trợ thị trường qua kết quả kinh doanh quí 1 dù tốt đến mấy đã không còn có tác dụng gì cả. Mình nghĩ sẽ còn 1 time rất lâu nữa mới hồi phục hoàn toàn và đi lên

1 Likes

Trước tết nhà đầu tư đã 2 phen bầm dập rồi. Ra tết các bác bắt chuột lại làm không gọn gàng 1 phát hốt hết luôn. Bắt anh Quyết xong thị trường vừa hồi phục lại bắt anh Dũng lại giảm. Hồi phục lại bắt anh Nhân lại giảm. Hồi phục xong lại dừng trái phiếu anh Dũng làm cho các vị phát hành trái phiếu chưa dùng tiền trái phiếu đã phát hành đổ vào chứng khoán thu hồi về đột ngột. Thanh khoản giảm sút nhanh chóng. Người dẫn dắt thị trường không còn. Khác gì việc rút củi đột ngột khi đang đun làm cp giảm giá. giảm thì call margin thế là chúng ta cùng chết hết. trong thị trường này không có ai là người có lãi mà tất cả cùng thua. Tổng của nó là bằng không.

2 Likes

Vẫn quay lại câu hỏi , ai là người hưởng lợi? Mục đích của vc bắt bớ? Bạn thử chờ xem thời gian tới tuy doanh nghiệp tư nhân khó khăn nhưng cái gì liên quan đến nhà nước lại thịnh :grin:. Tiền chỉ chảy từ túi này qua túi khác. Đoạn này lái hệ nhóm cp sinh thái đầu cơ bị dập te tua :sweat_smile:. Chỉ có nhóm cp lớn có đóng góp cống nạp đều đặn vô ngân sách là đc bảo kê. Đánh 10 năm gom tiền trả lại hết vô ngân sách :roll_eyes:
Nguồn ngân sách lại chảy ào ào về các tỉnh hàng chục k tỉ… sắp buộc phải có kế hoạch chi tiêu. Tỉnh nào ko phát triển đc thì thay lãnh đạo tỉnh đó, kiểu như TT nói ai ko làm đc đứng sang 1 bên.

13 Likes

Điều đó chắc chắn sảy ra, chỉ là chưa biết khi nào thôi. Hehe

Cái sòng bạc hợp pháp là vậy chứ thị trường vốn như hô hào á, tào lao!
Vấn đề là giảm đến mức nào thì dừng, hay lại là cú nảy của con mèo chết. Vật cực tất phản. Trước kia thị trường còn nhỏ, họp quốc hội hay cái quái bắt bớ gì đó là rớt thê thảm, tiếp đến dân chứng quen thì đến lý do giàn khoan, rồi covid mới 2020 vv…, đủ cái lý do lý chấu để rớt thê thảm nhưng rồi đâu cũng vào đấy, không thể khác được.
Cờ bạc là phải vậy. Đã là sóng thì lượn càng sâu lướt càng phê.

2 Likes

Like mạnh ý kiến này của bạn nha. Cờ bạc là phải vậy. Đã là sóng thì lượn càng sâu lướt càng phê.. Thêm nữa là chiến trường bạn ạ. Hở ra nó bắn toi mạng. Chờ xác lập đáy vững chắc trong 3 tháng hãy vào nha bạn

1 Likes

Nghi ngờ thì cứ nghi ngờ, mình thấy đau nhất là Tây nó rút hàng tỷ USD trên đỉnh còn dân ta đã nghèo lại càng nghèo thêm. Âu cũng là do hố sâu kiến thức cả. Không chừng tài khoản tây là ta đội lốt cũng nên.

Mình nghĩ nên nói về thị trường thôi

Lên chém gió chơi thôi chứ còn cái nịt rồi, cũng may táng sáng qua chứ để chiều còn chết ác. Chờ tiền về ăn chơi xả láng nghỉ luôn làm việc chính cho nhẹ cái đầu. Lần thứ 2 bước ra khỏi cái sòng bạc với chi chít vết thương, quần áo tơi tả, tóc bạc quá nửa, vết thương lần này nặng đô, tôi xin chừa. Biết sẽ có sóng này nọ nhưng để cho các lới tinh anh chơi, tôi ngu muội, tham lam quá nên cháy hết tài khoản rồi.

1 Likes

Đúng rồi bạn ơi. Tây ôm cp từ 2018,2019,2020. Lúc đó giá cp rất rẻ. Tầm đáy cp 1,5 năm giá cp bây giờ. Bắt đầu từ cuối năm 2020 nhất là từ khi cả nước phong tỏa dịch covis 19 là tiền bắt đầu chảy vào ck. Tây lập tức bán ròng 2 năm liền hơn 10 tỉ USD và những nhà đầu tư FO mua hết làm giầu cho tây. Giờ thì cạn kiệt rồi. Còn cá đâu mà bắt. gà đâu mà thịt. bản thân tây trận này cũng vỡ mồm. Tuy vậy lợi nhuận bán ròng 2 năm nên nó vẫn còn nhiều tiền lắm. Khi FO mất sạch tiền thì chịu khó mà ôm thôi. Các phiên giao dịch gần đây thấy nó vét kinh lắm. Mua 1 bán 2. Mua 50 bán 50. Mua 100 bán 50…Nó cùng các cty ck là một bè thôi. Giờ thì mạnh ai nấy lo

1 Likes

Theo quan điểm mình thì thanh khoản tầm 1 tỷ cổ ngay đáy (phiên vét máng) thì các bạn cứ mạnh dạn múc full tài khoản, chết thì chết chung cùng đám mua 1 tỷ cổ, chết 1 lần nữa cho chắc.

1 Likes

Mình may chạy kịp nên chỉ âm 50% Tk. Mình thì không đánh tất tay. Cứ đánh 50% còn 50% tiền mặt để ngoài. Nếu như không ham bắt đáy thì chả sao. Bắt dao rơi nên âm TK. Khi nào thị trường ổn định và có tiền thì bạn vào. Nhớ là quản trị rủi ro tốt vào nhé. Chỗ này chơi đúng kiếm được mà bạn.

Bạn mình mạnh mẽ thiệt à nha

1 Likes

TT ko rớt nhanh thì rớt chậm, vc điều chỉnh về vùng này cũng hết sức bình thường theo kỹ thuật, nó làm giảm thời gian phục hồi thay vì kéo dài liên tục.

Theo kinh tế vĩ mô thì vẫn ổn định chỉ có sự xáo trộn vi mô và chưa có dấu hiệu gì nói lên vc suy thoái. Cũng ko nên sợ hãi thái quá.

LS trái phiếu CP đang tăng tới đỉnh thì đủ hiểu chứng khoán sẽ tiêu cực cỡ nào.

Đánh tới đây thì cũng rủi ro cực đại còn đâu mà sợ hãi nữa.

Thời gian này nên trau dồi kiến thức thay vì ôm mộng ôm mơ.

Chấp nhận lãi x1…x2…x3 thì cũng chấp nhận lỗ vài chục % . Nếu dùng đòn bẩy thì lỗ thực còn tiền tươi thì mang tính tạm thời

8 Likes

Mạnh mẽ nên giờ còn cái nịt đây. Bắt đáy sau 3 phiên mất 15%.

2 Likes