Lưu ý cho ae quan tâm cổ phiếu BĐS

, , , ,

Đầu tiên xin chúc mừng a/c cổ đông BĐS, hôm nay là phiên thanh hoa của cp BĐS, đi đâu mình cũng nghe đến cổ đất , điều này đến từ việc NHNN hạ lãi suất điều hành lần thứ 2 mà bđs rất nhạy với lãi suất nên tăng mạnh là đều dễ hiểu, mình cũng có viết 1 pic về Đầu tư gì khi lãi suất giảm? trong đó cũng đề cập đến BĐS và BĐS KCN nhưng có 1 số ý mình muốn chia sẽ thêm thế này:

• Sóng BĐS lần này sẽ không lớn bằng 2021, vì hiện tại tuy ls đã giảm nhưng DN đang còn phải đi vay với lãi suất khá cao và giờ chưa phải là giai đoạn tiền rẻ, tỷ lệ dự trữ bắt buộc cũng chưa hạ. 2021 sốt đất khắp nơi, vụ đất giá ảo là liều dophin cho cổ đất, lúc đó dòng tiền chỉ tập chung vào BĐS nên mới có siêu sóng BĐS, còn bối cảnh hiện tại sốt đất ko có, đấu giá đất cũng không và hiện tại thị trường đang có rất nhiều câu chuyện không chỉ riêng BĐS nên dòng tiền sẽ chạy quanh nhiều ngành. Các cp BĐS hầu như đã chia 5 chia 7 từ đỉnh, thì hiện tại tăng vài chục % là cũng điều bình thường, tăng x3 x4 hay về đỉnh cũ trong ngắn hạn là rất khó nên mn cũng nên tin mấy cái tít siêu sóng BĐS gì đó

• Những bài viết về cp BĐS trên F mà chỉ mới ra gần đây cách 2,3 ngày sau tin NHNN giảm ls điều hành lần 2 thì chỉ là mang tính hô hào, ăn theo, vì trong đầu chỉ nghĩ đơn giản là giảm ls là bơm tiền, tiền rẻ nên phải múc cổ đất, đơn giản thế thì ai cũng giàu rồi. Bài viết chất lượng phải viết cách trước đó 1 khoảng thời gian mới có giá trị và cho thấy người viết có tầm.

• thứ 2 là nhận A7 làm sự phụ, thầy gì đó để ké fame. Mình cũng làm việc với nhiều a/c cầm DIG CEO, điểm chung của hơn 90% a/c đó là kẹp DIG CEO từ thời 2021 chỉ vì 1 câu nói “500k là giẻ rách”, lời vài phần trăm là dễ run tay rồi nhưng càng lỗ thì nđt lại hold chặt nên nhận 1ng làm hơn 90% cổ đông DIG ở trạng thái kẹp có xứng nhận làm thài không kkk thật ra nhận để ké fame thôi, đó cũng là lý do chúng ta thấy các pic về DIG và CEO luôn luôn hot trên diễn đàn, đơn giản là vì nđt bị kẹt ở DIG CEO nhiều nhất thị trường

• Đầu tư thì luôn phải giữ các đầu lạnh, lãi suất là chuyện quan trọng nhưng cũng ko quên đến nội tại của doanh nghiệp, họ làm ăn, dự án như thế nào, vay bao nhiêu trên vốn chủ. Trong ngắn hạn thì tâm lý tích cực sẽ làm các cp tăng mạnh như nhau nhưng có tăng bền vững hay không, hay tăng mạnh xong lại chia 5 chia 10 khiến 1 lượng nđt mới kẹt tiếp như sau con sóng bđs 2021 thì còn tùy thuộc vào nội tại, định giá của doanh nghiệp

• giờ lưu ý có vẻ hơi sớm nhưng trước sau gì mình cũng nói nên thôi nói sớm luôn, và cảnh báo cho mọi người đỡ bị fomo, vì mình còn thấy trên 1 số trang báo chứng khoán lớn sáng giờ up những thông tin kiểu đất đã sốt lại rồi, giá đất tăng phi mã lại rồi…

9 Likes

đi học đầu tư dài hạn 10 năm mà t+2 năm đã than khóc à :grin:
tầm nhìn cụ 7 khai sáng cho anh là điều không thể phủ nhận.
anh đã chia 12 nav nhưng ko anh hưởng đến sự kính trọng của anh đối với tầm nhìn cụ 7
(dù cụ có lùa gà hay không thì vẫn phải nể cụ)
:slightly_smiling_face:

2 Likes

đánh chứng vậy có nhàn không?
image

1 Likes

chỗ nào dậy đầu tư dài hạn 10 năm v bác kkk

2 Likes

anh bảo thế, dig 10 năm giá 14.x lên 1tr/ 1 cổ :slightly_smiling_face: :grin:
nhận mọi thể loại kèo :rofl: :rofl:

1 Likes

pic này ko phải chim lợn mà thấy nhiều ng hô hào bữa bãi quá nên nhắc nhở ae tí, đầu tư đừng fomo chụp dựt quá

2 Likes

kèo 10 năm hơi dài bác ạ kkk , cũng ko biết nên cá gì sau 10 năm

1 Likes

cầm dig thì cá đại con tesla cho hợp thời đại

1 Likes

Ai ko có BĐS nhịp này là có lỗi. con sóng quá khủng khiếp. IJC HQC SCR DIG DXG NTL… kinh khủng

4 Likes

10 năm quá dài bác ạ, để hỏi ae thử có ai nhận kèo của bác không kkk

1 Likes

mình cũng thích cp bđs giai đoạn này, quan trọng là cách chúng ta đầu tư sao cho hợp lý nữa

2 Likes

2 Likes

toàn tin vịt

Múc nhanh Ceo ko còn cơ hội nữa r

có vụ t+ tính bằng năm nữa à

t+ 10 năm mới có tên @Luot_Song_DIG

1 Likes

thằng bạn tôi lỗ t+2 tình bằng ngày đã mất ăn mất ngủ rồi
lỗ tính bằng năm chắc nó vô viện tâm thần

ko có gì lạ

BĐS giờ tôi để dài không lướt xanh đỏ với thị trường, chủ píc nói cũng hợp lý đấy, kỳ vọng dữ quá mà hàng về không có ăn là chán lại YSL rồi bán ngay :laughing:

1 Likes