Nói phiếm cũng là "Enjoy"!

Thay thế nó bằng Mếu máo bank cũng ok

1 Likes

Bác chốt chưa :smiley:

2 Likes

Ok, chốt :+1:
:laughing: :laughing:

1 Likes

rồi bác:)))

2 Likes

Chúc mừng bác!
Chờ thị trường chỉnh rồi vào lại thôi.

1 Likes

Thank khoản tầm này thì chỉ chỉnh trong phiên thoai. Bao h tầm 30k tỏi thì chắc pp. Nói chung h tui hạn chế mua.

1 Likes

Có khi nào như bro nói lần trước từ giờ tới cuối năm bank khả quan.?

1 Likes

Chắc chắn roài bro. Mua trung hạn ok đấy nhất là mấy em có cổ tức cp cao. Tui chỉ ngại vào dòng này vì lượng cp quá lớn. Mã nào ít cp và cổ tức cao là ok (Giống đợt trước tui nhận định N.AB ý, vào em này chả lãi vài chục % rồi).

2 Likes

“Từ Từ”
FED – Lãi suất – Lạm phát – Suy thoái
:shamrock:

“Muốn nhanh thì phải từ từ”, “Dục tốc bất đạt”. Hai câu này chúng ta nghe quen rồi nhỉ và cũng là những câu nói hay đề cập tới trong giáo dục học sinh và trong công việc hàng ngày, ý nói là Làm việc gì cũng phải chăm chút cẩn thận, suy xét nhiều điều để tránh phạm phải sai lầm đáng tiếc.

Trở lại với xứ sở cờ hoa, ở đây là nước Mỹ là đất nước tự do nhất thế giới, đồng thời cũng là nước có ảnh hưởng nhất lên toàn thế giới.

Gần đây chúng ta hay nghe nói tới từ “Suy thoái”. Điều này thì chẳng ai ưa, từ doanh nghiệp cho tới người dân không ai muốn suy thoái cả. Suy thoái thì ăn cám hết, ra đê ở hết.

Nhưng rất may là Suy thoái không có. Lý do chính là lạm phát đã giảm, giảm một cách tốt đẹp dù vẫn chưa được như ý, điều này làm cho cuộc sống mọi người dễ thở hơn.

Khi lạm phát phần nào được kiểm soát, dẫn tới FED sẽ đề pa giảm lãi suất. À, giảm lương ai cũng ghét nhưng giảm lãi suất ai cũng khoái vì để cứu nền kinh tế đang gặp nhiều khó khăn, công ăn việc làm sẽ có trở lại, có tiền đi shopping, du lịch,…

Lãi suất hiện tại của Mỹ đang khoảng 5,25% - 5.50%. Vào lần họp kế tiếp của FED, các nhà đầu tư ai cũng muốn FED giảm ngay lãi suất 0,50 điểm % để vực dậy kinh tế. Nhưng… lại là nhưng. Cái gì nhanh quá cũng không tốt, có khi lại mang hiệu quả ngược. Vì sao.?

Dự kiến từ đây đến hết năm 2024 FED sẽ có 3 cuộc họp. FED sẽ thỏa mãn yêu cầu của nền kinh tế là giảm 0,50 điểm %, nhưng không phải giảm ngay 1 lần 0,50% , mà sẽ từ từ chia làm 2 lần với mỗi lần giảm 0,25%.

Mọi người sẽ nghĩ FED làm gì mà phức tạp thế? Không giảm một phát 0,50% cho mọi người sướng.

Xin thưa: giảm như thế chỉ có 99 người sướng, còn một người sẽ suy nghĩ và đặt câu hỏi, nền kinh tế bên trong có gì bất ổn không, có gì mà FED còn che giấu mà sao giảm lãi suất nhanh vậy? Nếu giảm nhanh vậy thì bất thình lình lạm phát quay trởi lại thì lại ăn… cám nữa à. Nên họ sẽ đánh giá rủi ro khi lãi suất giảm nhanh là không tốt cho nền kinh tế.

Vậy nên, để an toàn và đúng lộ trình FED sẽ giảm 2 lần và mỗi lần 0,25 điểm % trong cuối năm nay.

Trong năm sau 2025, ước tính FED mỗi quý sẽ giảm lãi suất 1 lần, và mỗi lần cũng chỉ 0,25%./

<Hy vọng là thế>

3 Likes
2 Likes
1 Likes

Em cũng nghĩ khả năng cao là FED sẽ giảm lãi suất trong kỳ họp tới AD ạ

2 Likes

Hiện tại em đang để ý xuất nhập khẩu, Ad có nhận định gì về bên XN không ạ

2 Likes

Nhà đầu tư nào cũng hy vọng FED giảm lãi suất, trong đó có bác và tui.
Mà chắc chắn giảm rồi, chỉ là giảm bao nhiêu điểm %.

1 Likes

Xuất khẩu ok đó bác.
Tui thấy đáng giá dòng dệt may.

Nhưng bác phải lưu ý kỹ, lấy bút gạch đỏ bên dưới chữ này: “Phải quan tâm tới cuộc bầu cử Mỹ” cuối năm nay.
Vì Tồng thống nào lên sẽ ảnh hưởng ít nhiều gì đó tới những doanh nghiệp có hàng hóa xuất khẩu qua Mỹ.

3 Likes

Trump lên thì XNK hơi ngại bác nhỉ

2 Likes

Cả thế giới đều quan ngại, haha :sweat_smile:

1 Likes

Nhưng mà sao bằng XNK của TQ :))

2 Likes

Bác giỏi!
Nước lớn ảnh hưởng lớn, nhưng TQ sẽ có nhiều công cụ để chống đỡ thị trường hơn.
Nước nhỏ ảnh hưởng nhỏ.

2 Likes

Trump mình thấy kiểu áp thuế TQ để cho mấy DN trong nước phát triển ấy, TQ quá làm DN trong nước thiệt, nếu Trump lên thì kinh tế Mỹ cũng lên ấy bác

2 Likes