Phân Tích Kỹ Thuật - Kết hợp PS

mai long hay short v ae

2 Likes

nhìn quả chart ngày thì mai Long hợp lý. Tuy nhiên tùy tình hình chiến của anh em trong phiên. Lâu lắm mới có 1 topic phái sinh và kỹ thuật. Hi vọng anh em cập nhật liên tục nhé

3 Likes

Tuyệt vời quá.

3 Likes

Thực chiến - Vừa ăn vừa chiến à các cụ

3 Likes

Chào Anh Trịnh Phát.
Ngày xưa chiên trứng e cũng rất hay sài mấy cái Ichi mà a hướng dẫn. Đôi khi nó cũng rất bổ ích

4 Likes

Cao thủ ichimoku là bác này hả :slightly_smiling_face:

5 Likes

@dht có ng chém chart ichi mò kiukiu cùng a rồi kìa

7 Likes

Quá Tuyệt vời luôn ạ :+1:

2 Likes

mong được học hỏi thêm từ bác chủ ạ

3 Likes

đâu đâu… vô vô

2 Likes

Chào bác chủ pic. Đang đợi các hoạt động và chia sẻ của bác

2 Likes

Stockpro comeback. Hóng chia sẻ từ anh Phát

3 Likes

Mong chờ chia sẽ của anh

2 Likes

Hello Anh Trịnh Phát nhé, giờ mới thấy sinh hoạt trên diễn đàn

4 Likes

e đang tìm hiểu về ichimoku mong anh chia sẻ

3 Likes

tuyệt vời
Blog mới

2 Likes

LỜI NÓI ĐẦU

Có lẽ với 18 năm đầu tư chứng khoán liên tục tại Việt Nam bằng công cụ phân tích tích kỹ thuật chưa phải là dài, tôi cũng không có ý định bỏ cuộc mặc dù có những lúc gặp rất nhiều khó khăn tưởng chừng như phải bỏ lại tất cả. Nhất là thời gian đầu khi mới bước vào thị trường chứng khoán của tôi vào những năm 2004-2005, khi đó cũng là lúc cổ phần hoá Vinamilk đã đưa tôi đến với thị trường chứng khoán Việt Nam, như các bạn cũng đã biết; thời đó là những lúc sáng lên sàn xem bảng điện chiều lên sàn OTC ở các công ty chứng khoán Bảo Việt, BSC hay SSI… để mua bán sổ cổ đông hay còn gọi là cổ phần chưa lên sàn giao dịch, cũng có khi chúng tôi phải đi xếp hàng đấu giá IPO các doanh nghiệp lần đầu ra công chúng, đó mới thật sự là thời hoàn kim lớn nhất của tôi trong thị trường chứng khoán Việt Nam này.

Thế rồi tôi nhận ra rằng kỹ năng kiếm tiền của mình chỉ dựa hoàn toàn vào đội nhóm với các đầu mối, các số điện thoại, các mối quan hệ thân quen ràng buộc nhau về lợi ích… Nhìn ra thế giới tôi thấy thị trường chứng khoán sẽ còn rộng lớn hơn rất nhiều và chắc chắn còn phát triển lớn mạnh hơn nữa. Tôi bắt đầu tìm tòi trên Internet những tài liệu, phương pháp đầu tư, cũng như đăng ký đi học ở các lớp chứng khoán trong nước, với suy nghĩ rằng mình phải hiểu nhanh vấn đề này trong năm đầu tiên này.

Khi tôi trang bị cho mình chút ít kiến thức về chứng khoán nhưng lại muốn học hỏi thêm từ thực tế, từ các nhà đầu tư khác. Thế là tôi đã tìm thấy forum Vietstock, khi ấy diễn đàn này là một trong những diễn đàn sôi động nhất, thường xuyên bị lag hay nghẽn đường truyền vì lưu lượng người connect lên đến vài chục nghìn người cùng lúc, hạ tầng không đáp ứng nổi. Ở đó, tôi cũng học hỏi được khá nhiều kinh nghiệm của các người đi trước, những kiến thức hay mà các thành viên khác chia sẻ. Sau đó một thời gian là F3X9 nổi lên, tuy nhiên diễn đàn này là các bạn trẻ thường xuyên toxic nhau, nên tôi quyết định về viết blog và sau này là youtube như hiện nay.

Nói về phân tích kỹ thuật thì tôi phải cảm ơn anh “ninthoquapha” đã cho tôi 2 đĩa CD chứa các file sách PDF liên quan đến chứng khoán, nhất là các tạp chí chuyên ngành về charters (những người chuyên về PTKT), tôi đã đọc rất nhiều sách kể cả PTCB lẫn PTKT để xây dựng cho mình một công cụ kiếm tiền. Với suy nghĩ là những điều trong sách vở là những điều cơ bản nó chỉ giúp ta hiểu về công cụ đó, muốn kiếm được tiền chắc chắn là mình phải hiểu được nó và phải tìm ra cái hay, cái tuyệt vời mà trong sách chưa hề đề cập đến. Nhưng muốn hiểu được nó chỉ còn có một cách duy nhất là phải sử dụng nó thật nhiều, thật nhuần nhuyễn… mục tiêu chỉ để biết được cái hay và cái dở công cụ đó mà thôi.

Và cứ thế vừa học vừa hành vừa đầu tư, cuối cùng tôi cũng xây dựng riêng cho mình một phương pháp trong hàng trăm công cụ khác nhau của phân tích kỹ thuật, nó đã giúp tôi đầu tư dễ dàng hơn, không tốn quá nhiều thời gian của mình, có nhiều thời gian dành cho gia đình và cho môn golf mà tôi đã nghiện khi mới bắt đầu đến với thị trường chứng khoán. Có thể hiện nay tôi chưa thành công lớn như người khác nhưng tôi tự hào đã sống và làm việc với đam mê của mình, thoả mãn những đam mê và mọi sở thích của bản thân cũng như gia đình.

Nhớ lại những thời gian cực kỳ khó khăn ban đầu của mình, tôi quyết định xây dựng cho mình một Câu Lạc Bộ là những người đam mê phân tích kỹ thuật nhằm giúp đỡ các bạn trẻ yêu mến chứng khoán, yêu mến phân tích kỹ thuật và muốn sống với nghề đầu tư chứng khoán. Sau bao lần thất bại như là VNTA, Ichimoku Club… thì giờ đây ITP Club đã quy tụ được các em có tâm huyết thật sự với nghề, tin vào công cụ của tôi và bản thân họ đã làm được những điều mà tôi đã làm được.

Tôi biết khi các bạn đọc được những lời tâm huyết này của tôi có thể bạn không tin, nhưng ITP Club chúng tôi sẽ tiếp tục lớn mạnh trong tương lai vì tôi thấy ngọn lửa trong các thành viên CLB lớn hơn cả tôi cách đây 18 năm, có lẽ câu trả lời chính xác nhất vẫn lại là ở thì tương lai…

Với những thành công nho nhỏ, nay tôi tạo ra cái topic này nhằm chia sẻ các kiến thức, kinh nghiệm và các kỹ năng trading thực tế của mình để nuôi dưỡng ngọn lửa trong bạn, một ngày nào đó nó sẽ giúp bạn thành công trong thị trường chứng khoán Việt Nam.

Xin chân thành cảm ơn TTCK Việt Nam, các nhà đầu tư, các bạn charters đã luôn tin yêu và dõi bước theo tôi và cả ITP Club nữa!

Trịnh Phát - ITP Club

13 Likes

Cám ơn Anh đã chia sẻ. Hi vọng em được tham gia clb của Anh để học hỏi và bài bản.

2 Likes

Welcome back anh !

2 Likes

anh cho em tham gia clb để học hỏi với ạ. Cảm ơn anh .

4 Likes