Topic_ Nhóm Ngân hàng _ Tất tần tật _

, , , , , , , , ,

Khi ai cũng nghĩ gãy thì mới múc chứ bác, quá trời thông tin hỗ trợ TT mà buông hàng là lỡ tàu về bờ luôn đó chứ. Tôi phiếm bác con PVD đủ nhiên liệu bước chân vô đất liền với dự an lô B ô môn nha :smiley:

10 Likes

Giá thuê giàn trong năm 2022 khoảng 220.000 USD/ngày , nhưng RigLogix dự đoán con số này sẽ tăng lên 270.000 USD/ngày (mức giá này chưa tính thêm chi phí dịch vụ quản lý áp lực khoan - MPD là 50.000 USD). - Có 12 giàn khoan bán chìm trong khu vực, Đông Nam Á có 7 giàn với 4 giàn đang hoạt động. Không có PVD trong danh mục sẽ hối hận

10 Likes

PLX cũng được đấy chứ. Về cơ bản thì PLX là cổ phiếu đầu ngành xăng dầu, giá dầu cũng dần ổn đỉnh nên có thể sẽ phục hồi về doanh thu và lợi nhuận. Với phương án thoái vốn tại PGB đã được thông qua nên có thể sẽ đóng góp vào KQKD của DN.

7 Likes

RigLogix là cái gì ấy bác @@

8 Likes

Là cái quỹ đầu từ về nhóm năng lượng đó bác hơi bị uy tín

8 Likes

Cũng được mà PLX nó chạy 2 quý rồi, PVD dư địa cao hơn đó bác

7 Likes

Nghe cũng thú vị đấy, nhưng mà 1 ông quỹ cầm toàn dầu dự giá dầu thì nghe hơi ghê, để tìm thêm tin từ 2 3 chỗ nữa xem sao bác ạ.

6 Likes

có hình thống kê từ tháng 9 2022 luôn nè bác

7 Likes

Nghe cũng tiềm năng đấy bác, phải chi có topic nào phân tích lợi nhuận của nhóm này từ lõi trở ra để anh em tham khảo nhỉ.

6 Likes

EIB xem ở ví dụ trong link này nhé

Nhân tiện EIB hôm nay 14/2 đang mừng Valentine cùng nhau ở ĐHCĐ. Xem thử ngoài việc trích lập dự phòng ít của 3 quý Q1.Q2.Q3 khiến lợi nhuận tăng thì có gì hấp dẫn.

_ Q4 trích lập ít tại sao lợi nhuận không tăng nhỉ ? có thể vì các chi phí “chưa kịp” ghi nhận 3 quý trước, giờ ghi vào.?? Hình 15.
CHi phí của Q4 tăng cực mạnh , chấm dứt việc 3 năm liên tiếp tiết kiệm chi phí ngày một ít đi.

_ NIM của EIB tăng tốt trong năm qua, đi cùng với việc cho vay tăng trưởng từng quý. H13+H18

Cá nhân mình thấy EIB có sự quay trở lại trong Hoạt động kinh doanh chính nhưng vẫn còn mã Bank cũng như vậy, họ trích lập và cơ cấu cho vay bền vững hơn.

Nên EIB mình chỉ view không khuyến nghị

7 Likes

Em gửi anh chị 1 đoạn tham khảo. Nếu có nhu cầu chi tiết có thể ib hoặc thả tim để em có động lực làm 1 bài chi tiết ạ

Luật Dầu khí sửa đổi tạo hành lang pháp lý mới giúp thu hút đầu tư vào lĩnh vực thượng nguồn
Thị trường khoan tại Đông Nam Á (ĐNÁ) đang trên đà phục hồi, là tín hiệu tốt cho các công ty cung cấp dịch vụ khoan trong năm 2023

Nhu cầu tiêu thụ xăng dầu của Việt Nam được dự báo sẽ đạt tốc độ tăng trưởng kép là 5.5 % trong giai đoạn 2022-30, là cơ sở để các DN phân phối tăng trưởng trong những năm tới

6 Likes

Cảm ơn anh về topic ngân hàng này

6 Likes

Chờ bác tìm ra lõi là cổ phiếu hết sóng luôn rồi bác ơi

5 Likes

Coi sơ sơ đúng điểm mua là MÚC

5 Likes

Sơ hở là múc PVD

5 Likes

À, để có gì xui rủi thị trường xấu mà PVD vẫn mạnh thì mình tự tin múc luôn.

6 Likes

hóng bài chi tiết

6 Likes

Lúc đó làm gì còn cơ hội cho bác vô :D.

6 Likes

chú ý 2 điểm:
1>> Quý 4, một số NIM của vài Bank đã giảm. Điều này sẽ tác động mạnh hơn vào Quý 1 nhé.

Cho vay thì hạn chế, HÌnh bên dưới. Huy động thì lãi suất cao >> Bào mòn lợi nhuận.

2>> Quý 1 là quý cần trích lập lớn khi áp lực đáo hạn sắp tới cao. Lỡ có anh nào thông báo không trả được như link dưới thì phần lớn nợ cho anh đó vay sẽ chuyển nhóm nợ và cần trích lập nhiều.

Bào mòn lợi nhuận.

Nên nhóm bank, mua câu chuyện, mua khi giá rẻ hơn là mua vì kinh doanh 1-2 tháng tới.

5 Likes

@Mua_hay_ban @Co.em.uptrend @Tom123 @nomnom

Topic này , chỉ bàn về Ngân hàng thôi, nên miễn bàn về các nhóm khác nhé !!

6 Likes