AFX - Điểm sáng ngành Gạo

Ai quan tâm thì cùng trao đổi. Không khuyến nghị mua bán. Bé tí hon AFX kì vọng sẽ có giá 3x trong năm 2024.

Trong báo cáo ngành lúa gạo quý 1/2023, các CTCK đánh giá thời tiết thuận lợi tạo ra lợi thế cho ngành gạo trong nước so với các quốc gia Trung Quốc, Philippines, Ấn Độ. Dù khả năng xuất hiện El Nino (khiến nhiệt độ tăng cao, giảm lượng mưa), Hội đồng Ngũ cốc Quốc tế (IGC) dự báo sản lượng gạo Việt Nam vẫn đạt 29 triệu tấn, cao hơn con số 20 triệu tấn của Thái Lan.

Ngoài ra, chi phí đầu vào dự kiến hạ nhiệt trong năm nay nhờ các động thái giảm căng thẳng của châu Âu và nguồn cung phân bón thế giới tăng. Điều này cũng tạo môi trường thuận lợi cho hoạt động sản xuất, kinh doanh lúa gạo.

Theo Hiệp hội Lương thực Việt Nam (VFA), cung ứng lương thực thực phẩm tại nhiều quốc gia bị đứt gãy, giúp ngành lúa gạo Việt Nam hưởng lợi, đơn hàng tăng. Ngoài Philippines, Trung Quốc và EU cũng đang tăng mạnh nhập hàng chất lượng từ Việt Nam. Các nhà xuất khẩu nói cung đang không đủ cầu nên giá gạo có thể tăng tiếp trong quý 2.

2 Likes

Giá gạo Việt vẫn giữ ngôi vương khi giá thế giới lao dốc

Gạo cùng với đường, cà phê… là những mặt hàng được dự báo sẽ tăng giá do nguồn cung hạn chế trong thời gian tới vì sự xuất hiện của hiện tượng El Nino. Tuy nhiên, thị trường gạo thế giới lại có những diễn biến khác với dự báo. Những ngày đầu tháng 6, giá gạo xuất khẩu của Thái Lan và Pakistan giảm mạnh, riêng giá gạo Việt Nam vẫn giữ được mức cao kỷ lục 10 năm qua.

1 Likes

Giá dưới 10 là cơ hội tốt để lên tàu trước khi có báo cáo quý 2.

Có anh em nào đang trên tàu AFX cùng tôi không?

Ông bạn chọn mã cũng khá đấy :))))

1 Likes

bác quá khen :rofl:

1 Likes

có lời khen chủ pic @Trung_Quan :)))) còn mã nào khác đăng nốt cho mọi người biết đi ông

1 Likes

hên thôi bác ôi :rofl: cũng nhờ theo một số chỉ dẫn từ một người trong f để chọn cp. Đang soi vài mã khác để vào đây bác

3 Likes

Chị biết ai rồi nhé :rofl: @Trung_Quan ai dè bữa giờ lặn sâu quá

1 Likes

hahaha cảm ơn bà chị :rofl: :rofl: bữa anh Nhân nhắc nhở nên em không muốn combat gì ở đây nữa

2 Likes

Tốt. Cố gắng thực hành đi rồi chị sắp xếp cho em gặp mọi người. Chém ở đây cũng ít ít thôi :wink:

2 Likes

haha dạ chị :sweat_smile:

2 Likes

Ai nhắc gì anh đó? :face_with_monocle: @Trung_Quan tháng sau có talkshow của nhóm em @ThanhNu_Tran , tham gia đi. Không phải chờ.

3 Likes

:rofl: nếu được cho phép thì em join liền anh ạ

Được! Anh tag rồi là ok đó :joy:

@Dinh_Nhan mâm nào cũng có anh luôn đó :rofl:

1 Likes

Dạ được ạ. Một thư mời sẽ gửi qua mail để anh @Trung_Quan tham gia ct nha. Em cảm ơn ạ :smiling_face_with_three_hearts:

3 Likes

Cảm ơn @ThanhNu_Tran nhé. Đấy thấy không @Trung_Quan gặp lại em sau.

2 Likes

Cảm ơn mọi người nhiều!! :grin: :laughing:

2 Likes