Bao giờ VN có cổ phiếu tăng 1000 lần

Nhìn dòng tiền VN chảy ra thế giới qua bóng đá, Bitcoin, ck mỹ… mà thấy buồn…
Việt Nam mình có mỗi A7 dám tuyên bố l14 sẽ tăng 1000 lần từ đáy (thấp nhất 445 đ thì l14 chỉ cần tăng tới 445k không tính chia tách) mà chứng sĩ thi nhau bu vào ném đá, tự hào quá VN ơi…
Nhìn sang thằng Mẽo quỹ của simon tăng 13k lần sau 30 năm, cp của buffett tăng 19k lần tính tới hôm nay kể từ ngày cụ ấy thâu tóm…
Ngày 30 tết ngồi viết vài dòng để nhìn lại, chúc các bác năm mới đầu tư nhiều thắng lợi.

2 Likes

Qua Tết cùng lập quỹ ACE rồi chúng ta tiến tới mục tiêu như bạn nói.

1 Likes

2021 có con nào tăng 10 lần hông bác. Em theo với

2 Likes

Ric…và Ric

2 Likes

Có lâu rồi bác ơi, nhiều chứ, nhiều công ty khởi nghiệp tay trắng có vốn 100 triệu, sau 20 năm đến nay có giá trị cả 500, 1000 tỷ. Trên sàn thì NTP có vài chục tỷ khi cổ phần hóa, nay vốn hóa cũng 4000 nghìn tỷ, cộng cả cổ tức nhiều năm thì dăm trăm lần, còn lợi ích người lãnh đạo điều hành của họ thì hàng ngàn lần. Nhiều mã khác tài sản người đứng đầu tăng hàng nghìn lần, thậm chí hơn như VNM, TCB, VIC, HPG, FPT …

Cổ phiếu niêm yết tăng nghìn lần thì khó và lâu, chứ người khởi nghiệp, gắn liền với lợi ích công ty niêm yết nhân được nghìn lần vốn đầu tư chẳng thiếu ở quốc gia chuyển đổi như Trung Quốc, Việt Nam, kể cả Mỹ thời dot com. Nguyên nhân, do hạch toán và kiểm soát tài sản ở VN kém nên nhiều lãnh đạo các Công ty (nhất là loại hình BĐS, SX, đầu tư) có thể dễ dàng chuyên hết lợi nhuận, lợi ích ra sân sau, cổ đông nhỏ họ cho được bao nhiêu thì biết bấy nhiêu, phụ thuộc vào đạo đức cổ đông lớn. Do vậy, cổ phiếu niêm yết khó lên giá 1000 lần nhưng nhà khởi nghiệp ăn 1000 lần tôi biết không thiếu.

Với cổ phiếu niêm yết, chúng ta nên làm rõ tăng nghìn lần tài sản trong, bao lâu, anh ở vị trí cổ đông lớn hay nhỏ lẻ thì mọi người mới đánh giá được rõ, không chỉ là hô hào xuông.

2 Likes

Mà khi định giá các công ty BĐS chúng ta cũng hạn chế đếm cua trong lỗ bằng cách tính tài sản trên giấy của các Công ty BĐS sau đó chia cho số cổ phiếu để bảo cổ đông được hàng trăm lần, không có đâu. Thị trường tài chính lắm trò lắm, lợi ích họ còn phải làm nhiều phép chia cho nhiều cấp gửi gắm, không phải cứ TS của doanh nghiệp là của doanh nghiệp được cả. Hơn nữa, việc chuyển lợi ích, chuyển giá khá dễ dàng xảy ra ở các công ty lớn phụ thuộc vào đạo đức của chủ doanh nghiệp nên lợi ích cổ đông nhỏ trên sàn là dấu hỏi.

Ví dụ, tôi xem báo cáo tài chính, xác nhận IDICO hiện có quỹ đất siêu khủng, là công ty có số tài sản gấp vài chục lần vốn hóa nhưng lợi ích thực sự cổ đông nhỏ được hưởng thì còn phải xét. SJS, NTL, TDH, ITC, SZL … và nhiều công ty BĐS khác cũng có tài sản cực lớn nhưng dòng tiền cổ tức cho các cổ đông vài chục năm nay vẫn hẻo, giá cổ phiếu rất thấp. Sở hữu nhỏ khác hẳn lợi ích với người sở hữu chi phối hoặc cổ đông lớn.

4 Likes

Happy new year!

1 Likes

Digital money kìa…một tháng tỷ phú thế giới , chủ tịch Telsa thổi tăng 1400% …hihi…đùa thôi nhé, mình khg dám đụng vào vì pháp lý, một ngày đẹp trời chính phủMỹ Âu cấm tiền số thì các em thành zero ! Các tỷ phú thế giới giàu quá nên có mất đi một tí cũng không “ xi nhê” với họ…cõn mình thì mất là đi ra cầu rồi …hihi

1 Likes

Thai Doan #;

1 Likes

ACB 12123m }&

Chấm kk
:grin:

Ns. Vũ Thành An viết bài này khi đang ở tột cùng của thất vọng, đêm 30 Tết ở trong khung cảnh tăm tối của trại cải tạo thì còn gì ấm áp hơn bạn gái đến thăm…

L14 đã là cp đầu tiên x1000 lần tk cho nđt trung thành nhất kể từ năm 2013, dĩ nhiên là chưa dừng lại…

1 Likes

Bạn đã tin và tự hào vì một Vn chưa kk

Thầy mình đã kể lại rất lâu rồi, Blđ và nhà tạo lập đã phải ăn đói mặc rách trong nhiều năm đấy, trụ sở còn giản dị không như các anh nhà giàu mới nổi, thích khoe mẽ nhé. Còn chuyện giá cp xuống lại vì nhiều nhà đầu tư đã đủ kỳ vọng bán ra, rồi lại đến một ngày đẹp trời, chỉ có vài nđt nhỏ lẻ ngồi hút xì gà Cohiba với nhau bên hương vị nồng nàn của ly cà phê chồn, kể lại cho hậu bối rằng…

1 Likes

Chủ thớt bỏ VC7 rồi àh?

1 Likes

Còn chút giá rẻ, có việc gì không bác, có cp chỉ nói một thời gian để mọi người tìm hiểu thôi, vui mà rẻ quá thì nhắc chút để chợt nhớ…

Những topic mình đã lập chỉ trừ vài cái đã khóa sẽ còn nhắc lại khi vui vẻ, thường thì khi mà thị trường bỏ quên + đến thời của em nó kk

Ai theo dõi sát sẽ thấy mình nhắc nhẹ Vc7 khi 6.x vào dịp Tết năm ngoái…

Sau một thời gian rất dài để hoàn thiện bản thân, mình đã viết gì luôn không để số nhiều người theo dõi phải thất vọng hay oán trách dù vẫn đôi khi có sai sót, đủ dư địa mới nói. Và luôn có tôn chỉ mọi người cần đủ tỉnh táo quyết định, tránh chuyện lỡ sai lại mất lòng nhau

Và các bác nhớ giúp cho, tớ không phải nhà tạo lập, chả quyết cái gì cả. Nhiều khi viết mã Ck xong còn bị nện, viết để trải nghiệm sau này xem tỷ lệ đúng/sai như nào thôi. Ai biết rõ tạo lập cứ theo vì có khi ăn nhiều, ăn chắc hơn nhé

Còn bán khi nào tùy tâm, mình sẽ không nói vì làm hại tạo lập, lần sau có khi họ không cho đúng nữa, hại thân hại cả tạo lập
Thật thà là gốc của mình, chỉ chia sẻ 1 lần thôi kk

1 Likes

Dán 2 cái hình lên làm kỷ niệm, khi nào có thay đổi lớn lại dán tiếp kk

1 Likes

Anh cho hỏi vmi hủy niêm yết vậy CĐ mất trắng rùi phải không ạ

1 Likes

Đúng rồi, theo mình chi tiết nên hỏi Ubck xem có cho quân xanh vào chiếm công ty đấy không nhé kk

Hôm trước có bác hỏi Dps, giờ là Vmi, chả ai hỏi Hnx, Ubck, Bộ…
Đùa chút thôi, đấy là một phần của Ck, rủi ro luôn lớn, đầu tư gì cũng nên chia tiền và dự phòng

Đã có lần mình chia sẻ, với penny 3 trận mình chỉ thắng 1 là ổn, các cp khác tạm quên chờ Ubck, nhiều nhà đầu tư lớn họ xử lý, không dễ mất hẳn nhé, Vmi có yếu tố nước ngoài nữa…
Dps hôm trước có lỡ xui bạn nào bán 2.x rồi, ai chả biết, lần sau không dại nữa, để tự nhiên tùy kỳ vọng mọi người

Dlg rồi anh Pháp sẽ lại quẩy thôi, ai lỡ đu chờ nâng hạng hoặc đột biến, khi đầu mình nói từ đầu, vậy mà nhiều người có trách, Ck nó vậy, người thắng thì có người thua. Về sau này bất cứ cp nào mình chỉ nhắc nhẹ, để mọi người tự quyết, không chém gió xô bồ nữa, vui quá nhiều khi sai. Sau này cỡ chục cp x2 thì ai chia tiền theo cũng không có ngại không khá được, giàu chậm càng thấm, càng ý nghĩa

1 Likes

Còn ở trường hợp thứ 2, công ty quá giàu không cần niêm yết nữa, hủy niêm yết nhưng vẫn hoạt động mạnh mẽ, xin hủy rồi nay mai cấp sổ cổ đông, hàng năm mời các cổ đông về Đà nẵng ăn chơi nhảy múa, tắm biển và chia cổ tức đều đều

2 Likes

Tks anh nha !

1 Likes