BCG: Hành trình 1 tỷ USD

Ah nhân tiện bạn có thể cho mình hỏi: Bạn có phải là Cobethichdua Mr An không? Mình biết An là nhân vật đầu tư giá trị, từng cầm BCG, và là người mình quen giao lưu ngày trc trên 1 nick khác. Nếu là MR. An, mình rất vui có ngày chúng ta trở lại.

Thôi thôi con hàng bơm thổi có sóng thì đánh chứ đầu tư gì con này

Nợ gần 29k tỷ đó bro

chính xác trên BCTC hợp nhất Q3 là 13k tỷ, gồm 4.6K tỷ vay ngắn hạn và 9.2k tỷ vay dài hạn. Các khoản không phải là nợ vay thì ko nên tính, nó chỉ là khoản thuế, phải thu phải trả… 2.5K tỷ vay mình nói trên là bị nhầm, vì mình nhớ là nó vừa giãn đc 2.5K tỷ thêm 2 năm nữa, nên giảm đc áp lực.

Bi quan vậy anh cảnh sát? :grinning:
Luận điểm của mình hiện tại có thể chưa vừa lòng nhiều anh em. Mình chính xác là đang nhìn tương lai của DN này, kiểm tra các tài sản nó có những gì, có gì để guaranty cho 1 đồng vốn đầu tư, và liệu đồng vốn đầu tư của mình có cơ hội bao nhiêu % sinh lời. Nhiều khi không chính xác số liệu dc như các ae tài chính xác, nhưng nếu mình thấy DN có những thứ đáng giá, mình sẽ xem xét nếu giá nó còn hời.

Cu cậu hô từ vùng giá 7 lên 10thì hô ae hold đó kkkk

Giá đó cũng ko có gì ghê gớm với BCG đâu. Có thể có những lý do cổ phiếu chưa lên, ko đạt dc kỳ vọng ngắn hạn. Nhưng dài hạn BCG nó là 1 đế chế lớn.

Mình từng hỏng ăn 1 deal cực tiếc, là FRT năm 2020, khi đó giá FRT loanh quanh 18-20. Cụ Ngotanh và mình giao lưu với nhau và nhận định FRT là 1 case có nhiều crystalist hay, sớm muộn nó có biến. Tiếc là cả mình và Ngotanh đều không vào FRT. Đây là bài học kinh nghiệm mình rút ra khi đánh giá về các DN có crystalist hay để chọn.

Oh bác có thư riêng để xem luôn

Tầm nhìn 5 năm thì chịu rồi, anh nhìn phiên thì thấy rũ 10% nữa :joy: vẫn đang vùng gom, chưa có sóng lớn

1 Likes

Rũ 10% nữa nếu TT gãy 1080, ko phải là ko thể.

Cảm ơn bác đã trân trọng mentor An!
Tôi không phải là mentor An cobethichdua bác ạ. Tôi quen An thôi, bạn ấy là em trai ruột của bạn học cấp 3 với tôi.

1 Likes

Thanks bác. cho mình hỏi thăm An nhé. 1 ngày nào vui nick Cobethichdua lại hiện lên F.

Chào bác! Tôi cũng là NĐT yêu thích BCG. Rất vui khi thấy bác có cùng view tầm nhìn dài hạn như tôi. Qua đây. hi vọng sẽ có nhiều góc nhìn giao lưu, chia sẻ về BCG cũng như tiềm năng của Năng lượng tái tạo.
Còn về giá cổ phiếu, đôi khi cũng chưa thể phản ánh được hết giá trị của 1 DN, đồng thời phụ thuộc vào nhiều yếu tố, góc nhìn của nhà đầu tư, các yếu tố vĩ mô…

Tuyệt vời. BCG ko phải là cổ phiếu mà mình có thể làm được gì (Vol quá sức của tất cả các anh em trên các thể loại F, tầm vài trăm tỷ chả ai lên F). Điều duy nhất mình có thể làm là đọc, tìm hiểu thêm, và phán đoán tương lai DN.

Tôi bổ sung thêm một vài tiềm năng và tham vọng của BCG.
Tín chỉ Carbon
BCG là một trong các doanh nghiệp tiên phong tham gia thị trường tỷ USD tín chỉ carbon Việt Nam trong tương lai gần.

Điện mặt trời áp mái khu công nghiệp
Hiện nay Việt Nam chưa có chính sách ưu đãi điện mặt trời mái nhà cho khu công nghiệp. Tuy nhiên đang có rất nhiều ý kiến trên báo chí, diễn đàn…về sự vô lý này, nhất là áp lực cho các doanh nghiệp sản xuất cần chứng chỉ xanh khi xuất khẩu nếu không muốn bị đánh thuế carbon.
Chắc chắn sắp tới đây Việt Nam sẽ có chính sách ưu đãi đối với loại hình này. Nhất là loại hình điện mặt trời tự sản tự tiêu.
Đây là thế mạnh của BCG khi hợp tác Tập đoàn Singapore Power để thành lập BCG-SP Greensky. Với mục tiêu phát triển ít nhất 500 MWp tới năm 2025.

Đúng là mình chưa chú ý cái này đâu. Vậy vừa check nhanh Internet luôn. BCG tham gia trading Carbon Credit là chuẩn rồi.

Bro có thông tin các dự án KCN của BCG không nhi? Mình thực ra quan tâm 2 miếng bánh chính mà BCG đang xài là Năng lượng tái tạo và BĐS. BĐS thương mại dân sinh thì thấy rồi, còn BĐS KCN là cái mà NĐT có thể không biết hết.

Mà vấn đề bạn nêu ra là khá mới mẻ với NĐT đấy. Có vẻ BCG đã có chiến lược rất rõ ràng phủ sóng điện mặt trời áp mái các KCN. Nếu đi phủ sóng hết các KCN cả nước, thì không thể hình dung được quy mô của nó, chưa kể tới 1.000 MW điện đang làm và sẽ lên 1.500 MW điện như thông tin này.

Có pics này đã thông tin đầy đủ hơn về BCG :slight_smile: Mình khỏi cần làm gì, kệ thị trường. Good night!