Bị thị trường định giá thấp, VGT có gì đáng cho nhà đầu tư chờ đợi trong 6 tháng cuối năm 2022?

I. GIỚI THIỆU

Hình ảnh này thay cho những gì em muốn tổng kết về doanh nghiệp này.
Bên cạnh đó, những điều gì chờ đợi VGT trong 6 tháng cuối năm?

II. TÍCH CỰC

• Thoái vốn của SCIC (luôn luôn là như thế)
  • Đơn hàng vẫn dồi dào cho đến hết quý 3 rồi dù người ta đang ra rả về suy thoái, giảm sức mua…
  • Tỷ giá USD/VND tăng, tỷ giá CNY/VND giảm. Đây có thể là át chủ bài cho báo cáo quý 2 và quý 3. Mặc dù nó hơi tiêu cực một chút nhưng nói sao nhỉ? Thực tế phũ phàng.
    -…

III. TIÊU CỰC

• Tính thanh khoản của VGT đang theo chiều hướng sa sút rõ rệt thể hiện sự quan tâm của NĐT với cổ dệt may nói chung và với VGT nói riêng đang giảm xuống. Thực tế, có nhiều phiên khớp dưới 1tr CP. Em nhắc số liệu: VGT có 500tr CP, SCIC + LĐ + NN nắm 88.36%, CP thật sự có thể giao dịch tự do là 58.2tr. Em ước tính thôi, sai ít ít đừng bắt bẻ em nha.
  • Mặc dù giá mua NVL đầu vào có thể không đắt đỏ hơn so với trước đó nhưng chi phí vận chuyển tăng 10-30% làm giá thành xuất xưởng cao, biên lợi nhuận MC xuống thấp. Lợi nhuận sau thuế cũng không cao như năm 2021 (951 tỷ/1,300 tỷ)
  • Năm 2022 chỉ đặt mục tiêu khiêm tốn là 951 tỷ lợi nhuận sau thuế. Điều này cũng làm sức hấp dẫn của VGT giảm xuống.

IV. GIÁ HỢP LÝ và CHIẾN LƯỢC ĐẦU TƯ (ở những comment tiếp theo)

4 Likes

IV. GIÁ HỢP LÝ và CHIẾN LƯỢC ĐẦU TƯ

• Giá cao nhất 52 tuần: 29.7
  • Giá thấp nhất 52 tuần: 14.4
  • Một cách tương đối thì giá hiện tại đang cao hơn đáy 24.3% và thấp hơn đỉnh 60.3%
  • Giá gần đáy nhất mà em quan sát được trong 3 tháng gần đây là 15.5 (khớp ngày 10/5/2022- cách đây hơn 2 tháng)
    Giá cao nhất mà em quan sát được trong 3 tháng gần đây là 21.3 (khớp ngày 08/6/2022 - cách đây hơn tháng)
  • Với những thống kê này: em cho rằng giá hợp lý của VGT khi thị trường ổn định quanh mức 1,200 điểm là 20.2 (tương đương mức tăng khoảng 12.8% so với thị giá)
  • Chiến lược đầu tư: mua 30% có số khi già giao dịch dưới 18. Mua tiếp 40% cơ số khi giá vượt 18 hoặc xuống dưới 16. Mua 30% còn lại khi khối lượng giao dịch tăng 3 lần và đường giá vượt MA50, MA100 (đến thời điểm hiện tại là chỉ cần vượt 20.9 nhưng cũng tùy thời điểm giá trị này sẽ đổi nhưng có thể chỉ xoay quanh 20)

Chúc cho những người quan tâm đầu tư VGT sẽ có lợi nhuận ở mức hợp lý từ nay đến hết tháng 7.

2 Likes

bao năm không thoái vốn nổi

1 Likes

Bác biết vì sao không?
Nếu thật sự thoái vốn được, giá không dưới 50k/cổ đâu bác.

2 Likes

Em nói thêm một quan sát của em: hoạt động trao đổi với KL từ 50-100k trong tuần qua khá sôi động. Có thể mua, bán hay sang tay trái phải gì đó thì cũng kệ người ta. Cái chính em bắt được trong hoạt động này là dấu hiệu của “một đoàn tàu bắt đầu chuyển bánh”. Mọi người hãy cùng quan sát tiếp trong tuần sau.

2 Likes

Vgt nặng mông lắm.nói 30 còn khó lên chứ 50 thì còn xa lắm

1 Likes

Em nói giá 50 khi thoái vốn được bác ơi.
Em đánh giá cao những mảnh đất vàng mà VGT đang sở hữu nên phán cái giá đó chứ riêng ngành nghề kinh doanh cốt lõi của VGT thì cũng… thường thôi.

2 Likes

Cơ bản là nó xương nó xấu nên bán người ta ko muốn mua, đâu phải tự nhiên ko bán được.

1 Likes

Robot định giá nè anh. Nhưng mà…
…đừng tin nó.

Thanh khoản lèo tèo như con mèo uống nước lèo…anh @Nguoituyetquoc nhỉ?

2 Likes

hàng cụ chọn toàn hàng an toàn. vùng giá mua cũng hấp hẫn rồi. vgt thì đánh cà giật tý chứ chịu khó theo sóng cũng 15-20% không thua kém ai.

2 Likes

Đầu tư thì nhìn vào giá trị DN chứ hóng thoái vốn thì nó kì kì sao ấy các cụ

3 Likes

Chắc nhiều bác thắc mắc không biết các lệnh lớn mua cuối phiên làm gì khi đầu phiên giá vàng, giá đỏ đầy ra không mua. Trong tam thập lục kế, kế này gọi là “dẫn xà xuất động”.

1 Likes

Chiến lược cho phiên mai là vượt 18 thì mua 40% nha các bác.

2 Likes

Em mua 1k rồi

1 Likes

Mai vượt 18 mua thêm 1k nữa nha bác. Kaka…

2 Likes

Ka ka vẫn sợ lắm bác ạ, lúc bỏ đống tiền vào ko ăn dc thua hết, giờ rén mua có tí thì dc ăn

2 Likes

Hôm nay có lúc khớp >= 18.1.

1 Likes

Em đặt 17.7 ko khớp bác ạ

2 Likes

Sẽ khớp thôi bác ơi.
Hôm nay cố giữ TC cuối phiên.

2 Likes