Câu chuyện của gex và bcg - cơ hội lớn cuối 2023?

, ,

Gần đây có nhiều rumor cho rằng BCG đã bán EIB cho GEX với giá 30-35k/ cổ phiếu. Giao dịch sẽ diễn ra trong tháng 9 này. Liệu deal này có còn thơm? (Ae nào muốn xem video cho dễ hiểu thì kéo xuống dưới)

Tóm tắt câu chuyện như sau:

• EIB xưa giờ chưa có “chủ chính thức”, vẫn là miếng bánh ngon mà nhiều bên nhắm tới, ở đây gồm 3 phe chính:
  1. BCG + Nam Á Bank
  2. Thành Công Auto
  3. SMBC

Phe số 2 đã bán lại cổ phần EIB cho NVL, phe số 3 đã thực hiện thoái vốn trong tháng 1/2023. Tuy nhiên điều bất ngờ là NVL chuyển lại số cp này cho GEX do NVL khó khăn về nguồn lực (ae đều biết NVL vẫn phải dời hạn thanh toán trái phiếu nhiều), sau đó hệ GEX cũng mua luôn cục thoái do phe thứ 3 bán ra.

Thông tin khá sure vì khi SMBC thoái ra, GEX và đồng minh (có DC support) đã mua vào.
→ Giờ chỉ còn cuộc chiến giữa phe 1 (BCG+ Nam Á Bank) và GEX (và đồng minh)

GEX ĐƯỢC LỢI GÌ KHI THÂU TÓM EIB?

• Hệ sinh thái của TM vẫn thiếu Bank.
  • Bất kì 1 doanh nghiệp lớn nào cũng cần có bank để tạo sân sau, việc này giúp các thủ tục cho vay/ huy động vốn thông qua phát hành tp ở các ctck có liên kết với bank dễ dàng hơn.
  • GEX muốn thâu tóm thêm 35% VGC mà bộ xây dựng chuẩn bị thoái để hoàn toàn làm chủ. GEX cũng thoái mảng năng lượng cho Temasek trong q3 này và lãi khoảng 2500 tỷ

→ Nguồn lực để tạo nên 1 hệ sinh thái lớn là rất cần thiết.

BCG ĐƯỢC LỢI GÌ?

• Thoái giá 30-35k giúp BCG có 1 khoảng thu trả nợ trái phiếu, tiếp tục dự án Kingcrown Infinity
  • Có nguồn lực đưa 2 cty con là BCG land và BCG energy IPO.

→ Cả GEX, BCG và EIB đều đáng để cân nhắc vì lợi ích chung. Tham khảo phân tích chi tiết tại: https://youtu.be/C-YtUZmS9Uc

Siêu cổ không mua cũng phí… ae cho 1 like vào video ủng hộ mình nhé. Ai cùng thuyền vào room update chung hehe.

5 Likes

Chấm cái nào

2 Likes

Bài tâm huyết (do mới mua tuần trước) mà ít ae đọc quá :grin: anh TM có vẻ không hot bằng anh Thìn, anh Tâm và A7

1 Likes

Cảm ơn bác, bữa giờ toàn kêu bcg bán mà chả hiểu bán vì cái gì, ủng hộ bác 1 like

1 Likes

Ngoài ra BCG đang sắp hưởng lợi cực lớn với tin dưới đây

1 Likes

3 Likes

Quan trọng là giá chốt dc bao nhiêu…

Có phải cục vàng còn sót lại trên tam sàn ko nhỉ? Quất được thôi bọn SHS và ORS nó còn mua giá phát hành riêng lẻ 20 cơ mà cuối năm khi nó 2x nhẹ nhàng

2 Likes

Đúng là SHS còn ôm khá nhiều BCG đợt 20. Còn tại sao 1 anh lái lợn như SHS chịu ôm 20 thì chắc tin cũng khá chuẩn, có điều đợt nó sập ngoài dự kiến (bắt toàn các idol, war,…).

Hồi đó có đu theo SHS, nhưng cutloss kịp… giờ full margin lại thui bác

2 Likes

Duyệt em vào room với bác ơi, em có ấn tham gia nhóm ở trong video bác ghi

Thời gian gần đây Chính phủ, truyền thông liên tục nhắc đến năng lượng tái tạo, kinh tế xanh, chứng chỉ Carbon…Đây là câu chuyện mới sau đầu tư công, hạ lãi suất, BĐS, chứng khoán…Rõ ràng BCG, GEX, PVS, CNG…sẽ là những Cp được tìm kiếm, quan tâm và nhắc tới nhiều trong thời gian tới.

2 Likes

Đồng ý với bác. PVS GEX BCG nên là top pick

Cổ phiếu điện chạy rồi, mai BCG GEX kéo thôi

Để xem.

1 Likes

Có bác nào đang xem BCG không hehe, đã gắn tên lửa vào đít

Tím rồi anh em ơi, vượt 12 sẽ lên 15 sớm

Khả năng BCG sẽ kéo mạnh như CEO thời gian trước. Kéo qua 18-20 mới nghỉ.

1 Likes

lên 20 thì tết này em lấy thịt kẹp bánh chưng chứ bánh chưng kẹp thịt gì nữa

2 Likes

image

Anh em còn trên tàu GEX BCG không nhỉ? cả 2 đều đang đợi vượt cản… Chờ cho 1 nhịp kéo mạnh.

1 Likes

GEX -BCG chung game EIB ,chơi cả 2 con đánh chặn 2 đầu cho chắc chắn :slight_smile:

2 Likes