Câu chuyện họ nhà APEC

, ,

APS- API- IDJ LÀ NHỮNG BÔNG HẬU

Về sự kiện bộ 3 nhà APEC APS- API- IDJ bị sờ gáy, ACE nào ko cầm thì thấy bình thường, và hóng kịch sàn đến bh của nhà này: còn ai cầm thì lại đang lo sốt vó ko biết bán như nào, kẹt hàng đến bao giờ

Media ra tin rất có “chủ đích” khi ra tin vào tối t6; trong khi kết phiên các cổ này đều có mức tăng khá ân tương; nhà nhà có cơ hội “thẩm thấu” thông tin; đọc các dữ kiện, phân tích tình hình, hỏi han ý kiến xem như nào; cho nên cá nhân đánh giá phiên thứ 2 cũng sẽ ko quá hoảng loạn đến mức “đè” lên nhau mà bán vì biết chắc có bán cũng chẳng được

Hơn nữa cổ nhà này thuộc HNX nên sẽ ko có ATO, ai nhanh tay hơn chút thì người đó thắng nhưng khó như thi vào Harvard vậy, còn lại thì cũng chịu số phận bị giam sàn 1-2-3…phiên…

Qua bài học của FLC, APS- API- IDJ,…chúng ta cũng nên rút kinh nghiệm khi đầu tư vào các DN dạng như này

• Không nên mua khi không hiểu DN, nghe theo lời hô hào, và những CP nổi tiếng là tam sàn là “mafia”

• Muốn thử cảm giác “lên voi, xuống ■■■” thì mua với tỷ trọng rất ít 10% danh mục thôi để dễ quản trị rủi ro cũng như ko ảnh hưởng đến NAV. Đừng ham hố mà đánh liều all-in

• Cách nhận biết các CP và giao dịch: Thường trong 1 năm sẽ có 1-2 game theo tin tức thì nên đầu tư, nếu nắm rõ thì sẽ có lợi nhuận lớn. Nếu sinh lợi lớn thì nên biết đút tiền vào túi vì đây ko phải là các CP có thể đánh cho dài hạn

• Dạng nên tránh FLC mua bán chui; APEC hô hào cổ phiếu

• Dạng có thể xem xét nếu biết chắc tin:
    TCH: Về FA con này chất lượng TS tốt, hàng tồn kho ngang vốn hóa, tỷ lệ tiền mặt nhiều, giá dưới book value, giao dịch dưới sổ sách. Tuy nhiên giá CP mãi trồi sụt vì mục đích chính của nó lên sàn là huy động vốn là chính

• GEX lợi nhuận về thì chia hết cho cổ đông ko kiểm soát, nhưng các thông tin liên quan đến M&A, các dự án mới vẫn có…

=> TTCK Việt Nam thì thiên biến vạn hóa, khi đầu tư thì mình phải nắm giữ những tin tức như vậy và chia kiểu đánh ngắn dài, biết thực hiện hóa lợi nhuận để tránh những rủi ro ko đáng có,…

Chúc các nhà đầu tư cuối tuần vui vẻ

1 Likes

Các pic đưa tin nhiều quá làm em hồi hộp quá

1 Likes

ai hiểu về doanh nghiệp sẽ cười vào mấy bài nói nhảm

2 Likes

Viết bài ntn thì ko nên viết còn hơn

Chêm quả chất lượng đấy :joy:

TCH tốt thì chịu rồi :)))

1 Likes

Tch anh không ý kiến gì nhiều ngoài câu điểm mua đẹp là tầm 27/7 Và với motip lấy số má thì tch là con mồi.
Gex là hàng chính.
Vậy thì anh chỉ lỡ mồm bảo gex chưa test lại 18.5. :cold_face::grin:
Còn bài vở pr thì anh đé.o biết nha. Anh thấy sao nói vậy. Anh em cân nhắc kĩ lời anh :joy: anh đang lỡ vào hàng idj buồn đé.o tả nổi :joy:

TCH chất lượng TS ko tốt ah bác ??

Cảm ơn a Hoai_Nam_Tran đã dành thời gian mấy phút cuộc đời để vào đọc bài viết của em

Nếu như a chê 1 người thì cũng nên cho họ thấy họ viết ko hay ở điểm nào, chưa làm hài lòng anh chỗ nào a nha

1 Likes

bài viết của em nói nhảm á ???

Mình đâu chê bài bác đâu ý mình là bài của bác hay xuất sắc nên cho vào rương cất dùng dần thoii nà :sweat_smile: