Chỉ báo kỹ thuật Supertrend

Chỉ báo kỹ thuật Supertrend

Chỉ báo siêu xu hướng (Supertrend) là một công cụ phân tích kỹ thuật phổ biến được sử dụng trong tài chính để xác định hướng của xu hướng cũng như các điểm vào và ra trong biến động giá của một công cụ tài chính.

1. Định nghĩa

Chỉ báo Supertrend là một công cụ giúp xác định sự biến động lên, xuống của thị trường và biến động thay đổi giá thị trường. Không chỉ vậy, Supertrend còn dự báo được các điểm đảo chiều xu hướng từ đó giúp nhà đầu tư có các điểm dừng lỗ hợp lý để bảo toàn số vốn của mình.

Trên các biểu đồ chỉ báo supertrend sẽ được thể hiện rõ 2 màu:

• Đường màu xanh lá (Hay còn gọi là đường Uptrend): Có nghĩa là báo hiệu xu hướng là tăng, nhà đầu tư nên mua vào.

• Đường màu đỏ (Hay còn gọi là đường Downtrend): Có nghĩa là báo hiệu xu hướng giảm, nhà đầu tư nên bán ra.

2. Chỉ báo Supertrend hoạt động như thế nào?

Chỉ báo Supertrend hoạt động dựa trên hai đầu vào, cả hai đều được áp dụng cho giá trung bình hiện tại của thị trường: phạm vi thực trung bình (ATR) và hệ số nhân.

3. Công thức

Xu hướng tăng = (Giá cao + Giá thấp) /2 + Hệ số nhân x ATR

Xu hướng giảm = (Giá cao + Giá thấp) / 2 – Hệ số nhân x ATR

Trong đó:

• Giá cao và giá thấp: Đây là giá cao nhất và thấp nhất của tài sản trong một khung thời gian cụ thể.

• ATR: Điều này đo lường sự biến động của thị trường. ATR được tính dựa trên giá cao nhất và thấp nhất cũng như giá đóng cửa của tài sản trong một khung thời gian xác định.

• Hệ số nhân: Đây là một giá trị không đổi mà các nhà giao dịch và nhà đầu tư sử dụng để đẩy chỉ báo trở nên nhạy cảm ít nhiều với biến động giá. Nói chung, số nguyên được sử dụng nhưng hệ số nhân có thể được tạo cụ thể hơn để phù hợp với chiến lược giao dịch của bạn.

Để xem thêm chi tiết về kết quả, mọi người có thể xem tại bài viết:

#qmcapital #qmtrade #dinhluong #giaodichdinhluong

8 Likes

Rất chi tiết luôn cảm ơn Bác. Bác nghĩ sao về việc kết hợp thêm Fibonacci vào phân tích này?

1 Likes

Mình thấy ý tưởng của bạn rất hay, mình sẽ tìm hiểu để áp dụng và cập nhật trong bài viết sắp tới ạ ^^