Chia sẻ về Chiến lược giao dịch và quản lý vốn

, , , , , , , ,

Đôi dòng quan điểm cá nhân về Chiến lược giao dịch và quản lý vốn, cả nhà đọc thêm tham khảo cho ý kiến nha:

1. Danh mục Rổ Cổ phiếu
Chia vốn để phân bổ vào 3 rổ cổ phiếu, cái này tuỳ phân bổ % của mỗi người, mình thấy nhiều bạn thậm chí còn tập trung T+ luôn cơ 

• Dài hạn: 6 tháng - 1 năm trở lên
  • Trung hạn: 1 – 6 tháng
  • Ngắn hạn: T+, dưới 1 tháng

2. Chủ động tiền mặt

• Bạn luôn phải có ít nhất một khoản tiền mặt dữ trự hoặc cổ phiếu thanh khoản tốt để chủ động trong mọi tình huống của thị trường.
  • Không nên full margin, khi bạn sử dụng tối đa công cụ đòn bẩy, thị trường tốt thì hiệu quả cũng tốt theo nhưng đời nào mấy khi ngon nghẻ như vậy, những đà giảm sâu thị trường có thể khiến bạn bị call margin và trở tay không kịp. Nên là thà chậm mà chắc còn hơn, hãy đầu tư bền vững, hãy tính toán cẩn thận khi dùng margin. Cá nhân mình thì chỉ sử dụng từ 3-50% margin mà thôi.

3. Có kế hoạch giao dịch

• Lựa chọn điểm mua vào, cutloss, chốt lời ngắn hạn, kỳ vọng dài hạn.
  • Phân bổ vốn đầu tư, thời gian.

4. Chốt lời một phần khi đạt đến tager ngắn hạn

• Khi lợi nhuận đạt đến ngưỡng 15-20%, bạn có thể chốt lời 1/3 hoặc 1/2 tỷ trọng để đạt hiệu quả dòng tiền, chốt lời không bao giờ sai.
  • Hoặc có thể sử dụng Phân tích kỹ thuật để đo ngưỡng chốt lời ngắn hạn, yên tâm là với những cổ phiếu đi đúng hướng sẽ luôn có nhịp điều chỉnh để bạn vào mua lại.

5. Cutloss là việc bình thường

• Trong thị trường chẳng ai đúng 100% cả, Bạn và tôi có thể chọn nhầm cổ phiếu, khi mình sai thì mình tìm cách sửa:
  • Điểm Stoploss đầu tiên: 1/2 danh mục khi lỗ 7%.
  • Điểm Stoploss tiếp theo: 1/2 còn lại khi lỗ 10%.
    Tổng lỗ 8.5%, bạn cơ cấu sang một cổ phiếu khác đạt được lãi 10% là gỡ được vốn.

Ngoài ra thì các bạn có thể sử dụng phân tích kỹ thuật để đưa ra các ngưỡng cutloss theo kế hoạch định sẵn.

Kết luận: Các bạn thấy cần bổ sung thì chia sẻ nha, đây là quan điểm cá nhân của mình thôi.

3 Likes

lần nào mình chốt lời theo target ngắn hạn xong thì mã đó cug phi thẳng 1 mạch :laughing:

Chốt 1/2 hoặc 1/3 thì bạn vẫn còn hàng mà.
hoặc nếu điểm mua vào tốt, mua đuổi lên cũng không sao mà bạn…
với cả như mình đã nói, cổ phiếu đi đúng hướng sẽ có nhịp điều chỉnh mà

2 Likes

uh sau cũng rút kn chút, còn trc đó hay bị bán hết và ngồi dài mặt nhìn nó cứ thế đi lên :laughing: