[Chứng khoán nghìn lẻ một phiên] Nữ chứng sĩ "nghiện" chứng, và những "xúc cảm" trong quá trình đầu tư

Với sự dẫn lối, chỉ đường của một chị đồng nghiệp cùng công ty, cùng những màn khoe lãi x2, x3 tài khoản như pháo bông, kiếm tiền còn dễ hơn đi làm công ăn lương, mình dần hứng thú và quan tâm đến việc đầu tư chứng khoán.

Thế là từ một người vốn giữ tiền kĩ như mình bắt đầu rút hết tiền tiết kiệm gửi ngân hàng ra và tham gia vào quá trình chinh phục chứng khoán . Sau đây là những tâm sự đầu tiên của mình về Chứng Khoán.

Từ khi biết đến chứng khoán, mình bắt đầu đam mê lạc lối và không muốn nghỉ thứ 7, chủ nhật.

Trước đây ghét thứ Hai bao nhiêu thì giờ ngược lại yêu bấy nhiêu. Chỉ muốn đi làm xuyên tuần để được ngắm bảng điện. Thời gian đầu mình coi bảng điện liên tục, Một ngày tầm trên dưới 30 lần. Coi nhiều đến nỗi giờ chỉ số cận thị của mình từ 2 độ lên 3.5 độ luôn rùi òa òa

Ngoài ra, mình dần yêu màu xanh lá và màu tím, Dù Cả tủ quần áo nhiều màu nhưng trong 6 ngày giao dịch một tuần mình chỉ mặc đi mặc lại những chiếc áo tím hoặc xanh lá , Mặc riết đến nỗi nó cũ luôn và mình phải đi mua mới một số áo mới, và đương nhiên là màu xanh , tím

Rồi thì sơn móng tay màu tím,ốp điện thoại màu xanh ,giày tím,túi xách tím, cột tóc xanh lá…Cả giai đoạn mình chỉ chuộng 2 màu này, cứ thấy nó đẹp quyến rũ đến kì lạ.

Đi shopping mua đồ gì cũng tiếc tiền chứ chơi chứng khoán lỗ khủng lỗ khiếp mà chả thấy gì .

Mình siêng đọc tin tức về kinh tế, thế giới hơn, Trước đây tổng thống Việt Nam tên gì mình không biết , chứ tổng thống Nga tên Putin mình biết rõ. Gía xăng, thép trước đây mình chả quan tâm giờ mình theo dõi biến động mỗi ngày. Nói chung sau khi biết chứng khoán, mình được mở mang kiến thức mỗi ngày.

Mình bắt đầu tham gia chứng khoán Vào tháng 11/2021, Tính đến thời điểm hiện tại mới được hơn 4 tháng nhưng mình đã trải qua muôn vàn cung bậc cảm xúc khác nhau. Tâm trạng mỗi ngày của mình càng ngày càng thay đổi theo các chỉ số lên xuống từ chứng khoán. Và sau đây là các cảm xúc cũng như quá trình đầu tư của mình :

1. LO LẮNG, SỢ HÃI

Cổ phiếu đầu tiên mình mua đó là STB do chị đồng nghiệp phím . Ngày đầu T1 mua STB bị lỗ 1%, lúc đó mình bắt đầu hoảng , Ô ! chưa gì đã mất mấy xị nhỉ. Và Sau 2 tuần lỗ 4% ,5%, mình lo lắng thật sự. Tự nhiên không làm gì cái nhìn thấy lỗ âm mấy “chiệu”, sợ lắm cơ chứ ! Rồi mình hỏi thăm chị đồng nghiệp “ Chị ơi chị lại đỏ rồi, mất cái quần của em nữa rùi” và chị ấy đã trấn an mình “không bán là không lỗ, em cứ để thị trường xanh rồi hãy bán”. Mình cũng rất biết ơn vì chị ấy đã luôn động viên và trấn an mình, Vì khi đó mình mới chơi chứng khoán nên lỗ đỏ tí là mình đã rối rít hỏi chị ấy liên tục ^^

Sau 2 tuần khi STB tăng điểm, lời được 3% mình vui quá bán luôn, lời được 1tr850k. Trời ơi lúc đó mình vui như trẩy hội, 2 tuần mà kiếm được gần 2 triệu bạc. Đang hân hoan vui mừng vì vừa bán xong STB thì chiều nó tím lịm tím sim , chị đồng nghiệp khoe lãi chốt giá tím mà mình khóc ròng một dòng sông…

Kinh nghiệm đầu điên mình nhận ra đó chính là : “Tím mới bán”

2. VUI MỪNG, PHẤN KHỞI

Là 1 FO chính hiệu, mình bắt đầu tìm hiểu về chứng khoán, tham gia các page, tin tức để học hỏi và vô tình được các Broker phím mua VGT

Cổ phiếu này mình mua xong T3 hàng về lời hẳn 7%, Mình rất vui khi nhìn lãi mỗi ngày. Sau đó với kinh nghiệm của lần đầu tiên mình phải chờ giá tím mới bán nên dù hôm sau lãi lên được 10% mình vẫn không bán, nhưng sau 1 tuần mãi không thấy tím mà có 2 phiên điều chỉnh giảm xuống còn 4%, Mình hốt hoảng hỏi Broker và bạn ấy khuyên mình cắt sớm để cover lại sau, Mình nghe theo cắt liền bằng cách bán đuổi giá đỏ và lời được 3.5%. Sau khi mình cắt xong thì 2 hôm sau nó tăng mạnh lên thành 15%, Tiếc đứt ruột.

Đấy, chẳng làm gì cũng bị mất lãi từ 10% xuống còn 3.5%.

Kinh nghiệm thứ 2 mình nhận ra đó chính là : “ Cảm thấy đủ target 7%~10% thì chốt lãi”

Mình chia sẻ luôn là Giai đoạn này là giai đoạn mình cãi sếp nhiều nhất, Mới kiếm được tí tiền từ chứng khoán mà đụng tí là giận sếp, Sếp la mắng xíu là cãi lại, dậm tay dậm chân đòi nghỉ. Vì lúc đó mình nghĩ chơi chứng nhàn thế này, dễ kiếm tiền thế này thì làm công chi cho cực hahahaha, đúng là quá tự tin tự cao đúng không ? Sau này mới bị nghiệp quật không trượt phát nào hahahaha

3. THIẾU KIÊN NHẪN, CHỐT NON

Lúc mới chơi mình chỉ mê đánh T+ ăn sổi , Mình bắt đầu theo phòng trào “ phong thủy” . Mình mệnh Kim, hợp với mệnh Kim, mệnh Thổ, nên thời gian đó mình mua các cổ phiếu dòng Bất Động Sản , Thép

Vì thế mình tiếp tục mua CRE, DXG , HSG

Sau khi mua 3 cố phiếu này thì mình bắt đầu bị lỗ , Vốn tính lướt sóng và không muốn trở thành cổ đông nên mình đã bán luôn 3 em này sau 2 tuần có chút lãi tầm 2%, 3%

Và điều gì đến cũng sẽ đến, Sau khi mình bán xong cả 3 cổ phiếu đều phi lên đáng kinh ngạc

CRE bán 30 nó lên 35, HSG bán 36 nó lên 38, DXG bán 36 nó lên 39 và tím luôn

Chỉ cần mình kiên nhẫn thêm 2,3 ngày nữa thôi là có quả ngọt ăn rồi. Lúc đó mình nghĩ mình đúng số nhọ, cứ bán con nào là con đó tím

Kinh nghiệm thứ ba mình nhận ra đó chính là : “ Phải kiên nhẫn, thật sự kiên nhẫn chờ đợi thành quả”

4. FOMO, ĐU ĐỈNH

Sau khi chốt lãi được một số cổ phiếu, mình cũng kiếm được tầm chục triệu, Tâm trạng lúc đó rất thích thú và vui vẻ. Khát vọng làm giàu càng lúc càng lớn, ai phím con nào cũng muốn mua mà không quan tâm đến phân tích kĩ thuật hay nội tại doanh nghiệp. Ai hô gì mình mua đó. Bán được con này xong là ứng tiền mua luôn con khác mà không quan tâm đến điểm mua ra sao, thị trường thế nào

Broker thứ 2 mình theo khuyến nghị mình mua SAM , AGR , LCG, DPM

Mình không ngần ngại FOMO mua luôn giá xanh ngắt trong những phiên mới mở GAP, Lúc đó mình chưa có kinh nghiệm nên cứ miệt mài mua đuổi . Vì cứ sợ không mua kịp thì mai giá nó lên mất

Sau khi mua xong, các cổ Phiếu này cũng xanh tươi mát mẻ. Thấy các anh chị Broker cứ khoe lãi 30%, 40% mình bắt đầu nổi lòng tham và quyết tâm giữ để được lãi lớn giống các anh chị ấy

Khi SAM lời được 7%, LCG được 12% mình vẫn không bán

Và Đời không như là mơ, Cho đến khi Vụ a Quyết và Tân Hoàng Minh bỏ cọc xảy ra, tất cả cổ phiếu đều bị ảnh hưởng. Những con mình gồng lãi đó dần chuyển từ xanh thành đỏ , đang lãi thành lỗ. Mình cứ nghĩ là nó giảm rồi sẽ lên lại .Nhưng không hề, mấy con mình mua nó còn nằm sàn vài phiên liên tiếp. Thế là mình ra đảo ở luôn.

Năm mới Tết đến nằm nhà mà nhìn tài khoản âm “tám mươi chiệu” nó rầu như mưa mùa hạ dù đang là mùa xuân.

Trong đó tiêu biểu DPM -25%, LCG -30% , SAM âm -23%, AGR âm -23%

“ Chỉ là em đến đúng lúc thị trường lau sàn đón tết ”

Sau sự cố lỗ chồng lỗ , mình cố gắng kiên trì gỗng lỗ và tìm kiếm cơ hội để cơ cấu lại danh mục, nhưng mà do có mấy con ngoài đảo xa chưa về nên cũng mất hơn 1 tháng để dần cân bằng lại cảm xúc.

Sau tết, quyết tâm cơ cấu lại danh mục, mình mua thêm HSG , PVS.

Khi đó mình lại tiếp tục mù quáng đi theo Broker thứ 3, Khi ấy dòng Bank có khởi nghĩa mấy phiên, anh ấy khuyên mình cắt DPM, AGR, HSG, LCG, SAM, nói chung a ấy bảo mình “Cắt, cắt hết, all in BANK, đại diện là STB “

Anh ấy Kêu thép, BDS hết thời rồi, Bank sóng hết quý 1 . Nhưng mình cũng tỉnh lắm, mình đâu dại cắt hết hạng mục nên chỉ cắt AGR lỗ 22% để mua STB. Mua ngay giá xanh lúc mở Gap đầu phiên nữa chứ, Và sau khi mình mua thì STB cũng nó cắm đầu không xanh được một phiên , mình lại tiếp tục quá trình ra đảo Bank

Cắt AGR lỗ mất 15 chiệu mà sau 2 tháng mua STB đến giờ vẫn chưa lời được 100k đổ xăng

Trong khi Dòng chứng cũng đã hồi được một nửa . Đúng là Không có gì nhọ hơn số đu đỉnh này

Kinh nghiệm thứ tư mình nhận ra đó chính là : “ Tìm hiểu thị trường thật kĩ, Không FOMO, nắm bắt điểm mua thật kĩ”

Và trong giai đoạn này thì mình đã không còn cãi sếp nữa, luôn vâng dạ , làm việc miệt mài không thấy mệt

5. VỀ BỜ, CÓ LÃI

Trời không phụ lòng người , Nhờ vụ chiến tranh Nga-Ukraine , các cổ phiếu PVS , DPM , HSG của mình lần lượt về bờ . Không những về bờ mà còn có lãi. Do quá vui mừng nên mình đã chốt PVS lời 3%, DPM lời 3%, HSG lời 11%

Và sau khi 3 cổ phiếu này chốt xong thì xanh tím liên tiếp các phiên làm mình tiếc đến rụng rời tay chân

DPM bán 59 nó lên 67, PVS bán 27 nó lên 35, HSG bán 40 nó lên 43

Đấy, cứ mua thì nó đỏ, bán xong thì nó tím, giữ thì nó lình xà lình xình, Số mình nó nhọ như thế đó.

6. QUYẾT TÂM LÀM LẠI, SAI Ở ĐÂU SỬA Ở ĐÓ

Cho đến hôm nay 23/03/2022, Khi ngồi viết những tâm sự này, Trải qua quá nhiều biến động, Mình vẫn đang tiếp tục theo dõi và quan sát thị trường một cách chín chắn hơn, Không còn thả lệnh mua hay bán vội vàng nữa. Kinh nghiệm 4 tháng qua không nhiều nhưng cũng đủ để mình có chút hành trang khi tham gia vào thị trường đầy khốc liệt này một cách nghiêm túc. Như các tiền bối đi trước có chỉ dạy, đầu tư dài hạn mới là chân ái, lướt sóng chỉ khiến chúng ta mất nhiều thuế, phí, và khiến chúng ta không thể tập trung vào công việc chính là “ làm công ăn lương”, Dễ khiến chúng ta phân tâm , mất cân bằng và khó điều chỉnh cảm xúc. Cho nên mục tiêu của mình là sẽ tập trung 90% NAV để tìm những cổ phiếu mạnh, cơ bản nắm giữ dài hạn, chờ ngày hái quả ngọt, chứ không phải ngày ngày nhìn bảng điện để rồi khiến đôi mắt cận thị hơn, nhức đầu mệt mỏi hơn. Đầu tư cũng là tích sản, Mình hi vọng sau khi về bờ sẽ cơ cấu lại danh mục để sớm gặt hái được thành quả nhất định, Tìm hiểu sâu hơn về phân tích kĩ thuật cũng như biến động thị trường để có thể có những hành động “ ĐÚNG nhất”

Trên đây là những chia sẻ về quá trình đầu tư Chứng Khoán của mình, Rất mong nhận được sự quan tâm của đội ngũ F247 cũng như tất cả các chứng sĩ.

Mỗi người đều có một cách đầu tư và góc nhìn khác nhau về chứng Khoán. Tuy nhiên mình tin chắc sẽ có rất nhiều người đã từng trải qua những tình huống và cảm xúc giống như mình, Hihi, Cảm ơn mọi người đã đón đọc.

Tác giả: @Lyly93
Xem bài đăng trên fanpage F247 tại đây

13 Likes

cảm xúc lúc mới yêu em nhỉ :smiling_face_with_three_hearts:

hào hứng quá thớt ơi =)))) trên fanpage có người hỏi tổng thống VN là ai kìa

Học hành kiểu gì mà lại kêu Tổng thống Việt Nam. các giai đoạn cảm xúc bạn này liệt kê thì ai vào thị trường đều đã trải qua. tội là bạn cũng mới có lãi chút ít. dự là bạn còn lỗ dài dài:))

Nước mình mới có tổng thống à b =))

Đầu tư dài hạn mới là chân ái nhé, chứ chơi lướt sóng thời gian đâu mà ngồi canh suốt đc

Ăn non còn hơi lỗ bạn ơi, thị trường bh xg nhanh lắm ko kịp chở tay luôn

Cảm xúc giống e lần đầu chơi chứng luôn :))

mới chơi dc có 4 tháng thì coi như đúa trẻ mới học bò thôi, khi nào chạy băng băng mới tính.ai bảo đầu tư dài hạn là tốt?
Hay xem kỹ con Vic đỉnh điểm là 130K vậy bây giờ còn quanh quẩn 75-80K mấy bao nhiêu % TK và mất mấy năm mà vẫn chưa về bờ, trong khi ngoài kia có bao nhiêu mã chỉ trong 1-3 thắng là tăng 100-200%?
vậy đàu tư hay đầu cơ sẽ có lợi hơn, chưa kể nếu như tài chính bạn ko tốt , cv chỉ vừa đủ chi tiêu thì lấy tiền đâu mà sống khi lỡ ôm Chứng như em VIC chẳng hạn đến 2 năm vẫn nhìn bờ đến vài trục km?