Chứng khoán nó lạ lắm

Chứng khoán nó lạ lắm các bác ạ. Cứ khi nào cổ đông rồi chim lợn nhiều vô số kể bu vào chửi thì nó lại lù lù lên trong nghi ngờ và sợ hãi. Đến khi nhà nhà người người mở tài khoản đu vào mọi giá với niềm tin rằng sắp giàu rồi thì nó sẽ bất ngờ đảo chiều giảm mạnh. Đó đã là quy luật của cuộc chơi tài chính. Ai không theo được tốt nhất mua vàng hoặc gửi tiết kiệm.
“Thị trường đầu cơ sinh ra trong sự ảm đạm, lớn lên bằng sự hoài nghi, phát triển nhờ sự lạc quan và chết bởi sự thỏa mãn” – Sir John Templeton.
Dưới đây là một số luận điểm mà em cho rằng chắc chắn chứng khoán VN sẽ đi lên mạnh.
Lạm phát mà cứ cao và còn cao như thế này thì thị trường tài sản tăng giá hết. Em đã nghiên cứu rất sâu về lạm phát ở những nước cao như lào, thổ nhĩ kì, ác hen ti na… thì khi lạm phát neo ở mức cao thì chứng khoán tăng vượt lạm phát hết. Nên thị trường chứng khoán của Việt Nam sẽ lên theo Mỹ trung quốc ấn độ châu âu hết thôi. Không có chuyện giá cứ thấp như thế này mãi cho mà mua đâu nên phải tận dụng mua tích trữ dần. Ngoài ra còn có 1 luận điểm khác là đồng đô la đang giảm rất mạnh. Nhà nước mình sau một đợt bán ra đô la để hút tiền chắc chắn sẽ tăng mua đô la dự trữ ngoại hối và đông nghĩa là bán ra VND. Chắc chắn cung tiền sẽ tăng lượng tiền VND lưu thông sẽ tăng nên tiền sẽ mất giá. Khi mất giá dân sẽ trú ẩn vào vàng và BDS. Nên giá vàng đã tăng rất mạnh thời gian vừa qua và dự kiến phá đỉnh 2050 usd/ ounce

3 Likes

Em có chụp lại màn hình một số thị trường chứng khoán lớn. Đều tăng phi mã thậm chí thị trường Ấn độ đã vượt đỉnh, UK, US rất gần đỉnh

3 Likes

Đúng thế. Thế nó mới khoai, sợ tết đứng ngoài nó lại tăng phá luôn xu hướng giảm dài hạn. Thấy ngon, tưởng là uptrend, all in, bán nhà, vay ngân hàng nó lại đập cho. Cho nên việc cân đối tỉ trọng, tuân thủ kỷ luật là nguyên tắc sống còn ở kênh đầu tư CK

2 Likes

Các bác cứ comment nhiệt tình nhé em mới tham gia diễn đàn. Em sống nội tâm nên toàn vào đọc. Hôm nay nhân dịp chuẩn bị bước sang năm mới em mạnh dạn đăng bài giao lưu kinh nghiệm kiến thức. Em đã tham gia đầu tư đầu cơ được 5 năm nên đã có khá nhiều kinh nghiệm. Trước đây chủ yếu em sử dụng phân tích kĩ thuật nhưng khoảng 1 năm nay em nghiên cứu về phân tích cơ bản và cũng đã được thông não về tư duy đầu tư. Mong được học hỏi từ các bác

3 Likes

Vâng bác ạ. Em cũng cơ cấu sang nắm vàng nhẫn 9999 với nắm nhiều cổ phiếu ăn cổ tức.

3 Likes

Cổ tức là tức tận cổ. Tôi không khoái món đó. Đánh theo dòng tiền thôi bác ạ.

1 Likes

Dòng tiền đang vào ĐTC đó

ns chưa đổ bô được thì nó cứ kéo cho các chú nhảy vào chứ thả trôi ai vào cho đổ, MỜI

1 Likes

Khi bác thấy dòng tiền vào tức nó đã vào rất rất nhiều rồi. Mình đu theo cũng rất rủi ro. Em thấy mình nên dự doán dòng tiền tiếp theo đổ vào đâu để đón lõng. Em dự là sẽ đổ vào bất động sản. Do các luận điểm sau. Đầu tư công lên sớm muộn cũng phải giảm lãi suất chứ ko các ông lãnh đạo ôm đất gần khu đầu tư công cũng chả bán đc.
Ngân hàng ( do không cho vay được vì không có room và lãi suất quá cao ko ai vay). Doanh nghiệp bds chết ( do không có tiền làm dự án, bds tồn không thanh khoản được do người mua không được vay mua nhà) thì nhà nước cũng chả thu được thuế. BDS và ngân hàng luôn đi song song với nhau do ngân hàng là trùm cuối full đất( thế chấp đa phần toàn bằng sổ đỏ). Nên chắc chắn sẽ quay xe chính sách thôi

2 Likes

Không hẳn đâu. Bác phải hình dung đó là con sóng dài. Nếu bác thấy dòng tiền vào rồi lại thoát ra luôn thì đó là hàng fake, bắt lỗi là phải cắt. Đọc sách của Mark Minervini sẽ rõ.
Việc bắt lóng cũng thế, dự đoán trước, để canh, nếu thấy đúng thì bắt, bắt sai không đúng vận động thì cắt sớm theo kỷ luật

Em thấy các doanh nghiệp đầu tư công kinh doanh lãi khá thấp. Cơ cấu cổ đông toàn nhà nước nên em thấy không phù hợp với em đầu tư dài hạn

2 Likes

lướt sóng em toàn lướt ở thị trường FX sướng hơn lướt cổ phiếu nên em đầu tư cổ phiếu đầu tư dài hạn thôi anh

3 Likes

Biên LN thấp những cũng phải so với vốn hóa chứ bác. Ko như kiểu BĐS được đâu. 10 tỉ của ĐTC là ổn nhưng 10 tỉ của BĐS chẳng là gì cả. Chi phí hoạt động của các công ty khác nhau mà

Welcom chủ pic

Cứ đà này tôi lại đón em lên tàu đi chung :hugs::joy::joy:

1 Likes

Ôm DIG, NHA, CEO, L14 dài hạn nhà lầu biệt phủ

1 Likes

Em đang đầu tư vào cổ đất rồi anh. Em mua đc con DIG tbg 10k. Em mua NTL tbg 16k. CSC em nua tbg 35k.

2 Likes

Em thấy mỗi DIG và L14 ok.Em ko mua đc l14 đợt nó dưới 20k tiếc ghê

2 Likes

Trước em vào nhóm rồi mà thấy loạn xì ngầu quá nên em out. Em toàn dành thời gian để nghiên cứu vĩ mô với ptkt. Nói chung em theo nghề đầu tư đầu cơ cũng 5 năm nên em chả nghe ai cả. Em thấy quan trọng nhất trong ngành tài chính là tư duy độc lập nên em không vào nhóm nào cả

2 Likes

viết được nầy.cao thủ dòi. :laughing:

2 Likes

Thanks anh kiều phong. Em còn nhiều cái chưa hiểu về thị trường chứng khoán lắm. Đang phải học hỏi thêm. Sách A7 cuốn nhà đầu tư 1970 là kinh điển nhất. Em vẫn đang nghiên cứu

3 Likes