CK tháng 5: Chắt chiu cơ hội!

Những ngày nghỉ dài đã qua đi, có lẽ nđt chúng ta đang mong chờ những phiên GD sắp tới.

Thông tin đáng chú ý nhất có lẽ là quyết định của FED vào 2h rạng sáng mai: Liệu FED có dừng tăng ls khi đã có một số NH Mỹ “sụp đổ”?
Tuy nhiên, số đông vẫn cho rằng FED vẫn sẽ tăng 0.25 điểm % và sau lần tăng này, lãi suất liên bang nằm trong khoảng 5% - 5,25%, cao nhất kể từ 2007. Hy vọng đây là lần tăng cuối cùng của FED trong đợt tăng ls lịch sử này!

GDP quý 1 của VN thấp nhất 12 năm đã phản ánh đúng KQKD quý 1 của các DN niêm yết. Chi phí lãi vay đã ăn mòn LN của DN khiến LN quý 1 của hầu hết DN đều tăng trưởng âm.
Đụng nghành nào cũng thấy tan hoang cả :rofl: Và chính sự tan hoang đó đã khiến VNI loanh quanh mãi vùng 1000-1100 suốt 5 tháng nay, tất cả dường như đã phản ánh vào giá:

Cho dù FED có động thái thế nào thì đấy cũng là cuối chu kỳ tăng ls và nhường chỗ cho chu kỳ giảm ls sau này…

TTCK cũng ko vì thế mà sớm thoát cảnh chợ chiều. Chỉ khi tt BĐS ngoài kia ấm lại thì TTCK mới mong khởi sắc trở lại.
Nói như vậy ko phải là ko có cơ hội. Nhưng chúng ta phải “chắt chiu” những cơ hội đó!

Những cơ hội đó là gì thì bảng điện sẽ có câu trả lời. Nhiệm vụ của chúng ta là nắm bắt lấy nó…mỗi ngày!

Chúc ACE có 1 tháng 5 bội thu!

18 Likes

Tháng 5 này liệu có “Sell In May”? Chắc chắn là ko vì nđt đã Sell 1.5 năm rồi :rofl:

9 Likes

TT châu Âu có vẻ ko quan tâm nhiều đến FED:

7 Likes

Tuy nhiên, phố Wall thì vẫn chờ kết quả vào 2 giờ sáng mai:

4 Likes

Giá dầu đi viện -8% sau 2 phiên, xuống thấp nhất 1.5 tháng:

6 Likes

Những DN quá xấu về FA thì nên tránh giai đoạn tới. Đặc biệt lưu ý đến những DN có tỷ lệ vay nợ cao…
Ưu tiên các DN có kqkd tốt trong quý 1.

5 Likes
3 Likes

Ngon thuộc top hose là SKG đang cao điểm mua du lịch, lợi nhuận quý I gấp hơn 3 lần so với cùng kỳ, ko vay nợ bank, có 200 tỷ gửi bank. Chu kỳ uptrend đã điểm

2 Likes

SKG lui về dưới 18 vào được. Em này có kiểu GD khá quái, đu xanh mạnh trong phiên coi chừng dính đọt!

3 Likes

Skg siêu cổ đấy.

1 Likes

Maixmoiws thaay pic mới của bác jean. Haha.

3 Likes

DXY và Bond đang giảm:

3 Likes

Ae hãy nghe Minh Hằng phím hàng, ra lễ mua chứng nhé

3 Likes

MH mà lo hết trứng à?

2 Likes

SL đây :rofl:

3 Likes

Trình QH chuẩn bị chính thức giảm 2% thuế VAT bác J ơi

2 Likes

Bản mình khó khăn thế đấy! :slightly_smiling_face:

1 Likes

Loằng ngoằng còn lâu. Với lại VAT đã từng được giảm 2% nhưng có vẻ tác động ko nhiều đến DN.
Quan trọng nhất vẫn phải hạ sâu ls cho vay, chứ cao như hiện nay thì ko DN và người dân nào chịu nổi!

4 Likes

Ủa, ko thấy lão Vui đâu nhỉ?

4 Likes

Em cũng thắc mắc. @MissXuan, @Siunhanck bọn em nhớ anh, anh đang nơi đâu?!

2 Likes