Cổ phiếu DC4: Câu chuyện đủ lớn để thay đổi cục diện của cổ phiếu trong thời gian tới

Như này đủ uy tín chưa các bác :crazy_face: :grinning:

Ngày 28/7, Công ty Cổ phần Xây dựng DIC Holdings tổ chức lễ ký kết hợp tác với các đối tác tại dự án Vung Tau Centre Point. Theo hợp đồng được ký kết, Ngân hàng TMCP Quân Đội (MB) sẽ cung cấp giải pháp tài chính toàn diện liên quan đến dự án cho chủ đầu tư và khách hàng sở hữu sản phẩm tại dự án.
Ngoài ra, dịp này, DIC Holdings cũng ký kết với các thương hiệu bán lẻ như: Trung tâm phát triển giáo dục quốc tế THT, rạp chiếu phim Beta cinemas, chuỗi ẩm thực buffet lẩu & nướng Galbi House và lẩu hấp thủy nhiệt Xinwah, hệ thống spa dưỡng sinh đông y Bách Khang Tâm, cà phê Trung Nguyên Legend, hệ thống Vui chơi Giải trí VietKids, hệ thống siêu thị Kingfood, nhãn hàng Rượu Yêu Dân Tộc, hệ thống dược mỹ phẩm CarePlus… Việc ký kết với các đơn vị bán lẻ nói trên nhằm lấp đầy khu vực thương mại. góp phần giúp dự án Vung Tau Centre Point có đa dạng các dịch vụ.

Như này lúc đầu dự án này dự mang về lợi nhuận cho DC4 khoản 500 tỷ lợi nhuận. Nhưng do pháp lý dự án thì DC4 bán lại cho DIG và DC4 mua lại. Chi tiết thế này:

• Trước hết DC4 đã chuyển nhượng đất mang về lợi nhuận năm 2023 hơn 100 tỷ.
  • Theo DHCĐ đầu năm chủ tịch chia sẽ, giá vốn mua lại từ DIG khoảng 33 triệu/m2, giá bán ra từ 44 triệu/m2 ==> Khoảng nảy mang lại chênh lệch khoảng 200 tỷ đến 300 tỷ lợi nhuận.
  • Hợp đồng xây lắp dự án VTCP là 1400 tỷ, thì DC4 có thể có lợi nhuận 100 tỷ lợi nhuận.
    ==> Nếu nhìn tổng thể cả dự án khoảng 400 tỷ đến 500 tỷ. Vấn đề là chia ra từng phần để hợp thức hóa pháp lý dự án thôi. Đồng ý sẽ tốn thêm chi phí, nhưng bài toán được giải cho cả 2 bên. DIG năm nay cũng nhờ dự án VTCP mà doanh thu sẽ đột biến đó.
1 Likes

Đầu Topic mình chia sẽ chi tiết về nội dung ĐHCĐ rồi nhé.

Việc ký kết với NH MB và các đơn vị thầu để vận hành dự án VTCP. Điều này cho thấy sự cam kết thời điểm bàn giao rất quan trọng. và khẳng định uy tín của DC4. Đúng phong cách của chủ tịch : Nói ít làm nhiều.

1 Likes

Cứ thông thả :CTCP Xây dựng DIC Holdings (Mã chứng khoán DC4) cho biết trong 6 tháng đầu năm 2024, tổng doanh thu của công ty mẹ đạt hơn 601 tỷ đồng – hoàn thành 75% kế hoạch doanh thu cả năm. Lợi nhuận trước thuế đạt 92 tỷ đồng, tăng 1300% so với cùng kỳ năm trước.

Thế có đủ uy tín không anh em, lợi nhuận trước thuế quý 1 là 6 tỏi, như vậy lợi nhuận trước thuế quý 2 là 88 tỏi. anh em tự tính lợi nhuận sau thuế quý 2 nhé

1 Likes

Doanh thu 6 tháng đầu năm là 600 tỷ, lợi nhuận trên 70 tỷ. Vượt 100 tỷ thêm 20% là BLĐ ấm rồi.

1 Likes

Chiều tím là đẹp​:grinning::grinning::grinning:

1 Likes

tím sớm nhé bác, nghỉ thôi vất vả 2 tháng rồi (nếu ôm cổ tức thì quá sướng hơn)

mới dc có 1 cây mà bác. :))
nếu v thì q2 sau thuế tầm bn

Trên 50 tỷ là chắc rồi. kakaka, còn chính xác chiều nay ra BCTC nhé. Thực ra BCTC đã có trước ngày 27/7/2024 mà chưa công bố . :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

3 Likes

đánh kiểu này chắc mai phải vào thêm …kkk

1 Likes

Bác có bài định giá DC4 ko cho em xin với

Biên lợi nhuận gộp mảng xây lắp là 22 % nhé. Quý này hoạch toán 484 tỷ trên 1400 tỷ —> Dư địa book doanh thu xây lắp dự án VTCP còn 916 tỷ nữa, như vậy lợi nhuận còn khoản 120 tỷ

Nghị quyết ĐHCĐ nói rõ về dự án VTCP hiện tại DC4 làm tổng thầu EPC trị giá 1400 tỷ.

Theo giải trình của Công ty thì lợi nhuận mảng xây lắp đến từ dự án VTCP, còn khách sạn Hilton thì phải chờ thuyết minh để xem trong cục doanh thu xây lắp này có phần của Hiilton không ?

1 Likes

… Quá ghê… biên lợi nhuân xây lắp 20%.
Còn cục trả tiền trước gần 700 tỷ.
2 năm tới mài dần ra cũng dc 150 tỷ mỗi năm.
DC4 giá hợp lý phải gấp đôi giá hiện tại.

1 Likes
  • Cập nhật P/B nhóm cổ phiếu Bất động sản. P/B của DC4 nếu quanh 1 thì giá hợp lý là 12-13, mức này khá khiêm tốn với 1 doanh nghiệp đang trên đà tăng trưởng. Nên thị trường sẽ trả cho DC4 một giá hợp lý hơn thời gian tới, có sóng BĐS nữa thì không biết độ fomo của nhà đầu tư như thế nào.
  • Case VC7 ngày xưa P/B từ 0.5 lên đến trên 2, làm giá cổ phiếu tăng từ 7 lên 35. Tuy nhiên game phát hành lúc đó của VC7 là 1:1 mạnh hơn DC4 hiện tại là 2:1 cho cổ đông hiện hữu.

Tóm tắt vài ý kỳ vọng các quý lợi nhuận tiếp theo của DC4:

• Lợi nhuận còn lại book mảng xây lắp VTCP khoảng 120 tỷ, hiện tại còn lại khoảng 916 tỷ doanh thu trên tổng doanh thu là 1400 tỷ. Khoảng này book được hết trong năm 2024,cái này tùy vào BLĐ. Nhưng theo mình thấy không nhất thiết phải book hết vì hiện tại đã hoàn thành 75% kế hoạch của năm.
  • Còn 450 tỷ doanh thu từ xây lắp dự án Hilton đã cất nóc ngày 6/7/2024. Dự kiến mang về tầm 10 tỷ đến 20 tỷ lợi nhuận, khoản này sẽ book vào quý 3/2024.
  • Chênh lệch lợi nhuận bán chung cư VTCP khoảng 200 -300 tỷ (xem đầu topic). Phần này BLĐ khả năng sẽ book 1 phần và dồn cho sang năm.
    ==> Game chính vẫn là game phát hành cho cổ đông hiện hữu tỷ lệ 2:1 trong quý 3 này. Nhìn sơ sơ của để book của DC4 thì lợi nhuận các quý tiếp tùy vào BLĐ vì chủ động được. Đoạn này kiếm được doanh nghiệp vừa có tăng trưởng lợi nhuận, vừa có game phát hành và giá cổ phiếu nằm ở nền thấp rất ít.
    Chúc Anh Em có hàng kiên định với DC4 để có thành công rực rỡ thời gian tới. :heart_eyes: :heart_eyes: :heart_eyes:
2 Likes

Vốn hóa hiện tại sau ngày 29.7.2024 của DC4 là 635 tỷ, neo ở mức 1000 tỷ là hợp lý.