Coi BCTC

bác vô CII chưa ?

4 Likes

Hòa ơi cho xin góc nhìn chuyên gia về BDT-vật liệu xây dựng Đồng Tháp
Vua Cát miền Nam với
Thanks Hòa nhiều
Nào vào TPHCM lên Nguyễn Văn Cừ anh em hàn huyên tý nhé

3 Likes

Hữu ích quá. Cảm ơn anh.:grin:

3 Likes

Đọc BCTC HAX quý 3/2021-Ối Dồi ôi

Case Covid vừa qua là một trong những case điển hình và buộc chúng ta phải nhìn nhận rõ ràng từng doanh nghiệp.
Ai cũng thấy covid tác động rất xấu tới bộ phận doanh nghiệp. Nhưng liệu doanh nghiệp có đang che đi tiềm năng của họ bằng tảng băng nổi thua lỗ ngắn hạn hay không, chúng ta sẽ cũng tìm hiểu qua BCTC vừa qua của HAX.

Về Core bussiness:
image
Core của HAX liên quan tới mảng xe, bao gồm mảng phân phối xe, phụ tùng xe và các dịch vụ đính kèm liên quan tới sửa chữa, bảo hành xe.

Với core này chúng ta thấy vài case:
1. Đây là lĩnh vực kinh doanh xa xỉ phẩm, không được ưu tiên kinh doanh vào mùa dịch.
2. Việc các cửa hàng đóng cửa vào dịch là điều tất yếu.
3. Khó bán vì không phải ưu tiên của mọi người trong dịch bệnh.

Vậy chúng ta thấy có gì trong BCTC quý 3/2021 vừa rồi.
Hòa sẽ chụp cho mn coi thẳng những gì bên ấy diễn giải cho bctc vừa rồi bị lỗ nhé.

image

Giờ chúng ta nhìn bctc Q3/2021 của HAX nhé.

Về cân đối của cơ cấu tài chính, tương đối tốt, khi tỷ trọng tài sản và nguồn vốn được phân chia tương đối ổn.

Về bảng kinh doanh
image
Ta thấy sụt giảm của HAX đến từ doanh thu sụt giảm mạnh, phần lớn cũng có thể hiểu là từ core khó kinh doanh. Nhưng nếu câu chuyện chỉ dừng ở đây thì chẳng có gì để nói.

Về Bảng cân đối kế toán.

Hàng tồn kho tăng, như vậy đặt trong bối cảnh bình thường, đây khoản doanh thu tiềm năng để HAX quay trở lại kinh doanh bình thường.
image

Thêm nữa, chúng ta thấy khoản người mua trả trước về xe. Về mặt số liệu, như v tình hình HAX bán hàng thực tế không quá tệ, vì vẫn có khoản người mua trả tiền trước để cọc. Như vậy, Đây khoản mục cho thấy tiềm năng thu của HAX sẽ có lại mức doanh thu hồi phục lại, không đến mức lỗ như những gì mọi người bi quan trong BCTC Q3/2021.

Thêm vào đó chúng ta thấy rằng, việc nhu cầu giảm mạnh trong bối cảnh tệ vừa qua, sẽ có những chính sách giúp các sản phẩm và dịch vụ ô tô trong giai đoạn sau dịch hồi phục lại. Giảm phí trước bạ là một ví dụ.

Như vậy, với những chúng ta thấy:

1. HAX bị đánh giá tệ quá đà từ phía thị trường. Đây sẽ là case hồi phục khá thú vị.
  2. Nhu cầu sản phẩm là có, đặc biệt là có sự hỗ trợ từ chính sách, sẽ giúp việc bán hàng trở nên bùng nổ hơn.

Một case thú vị có thể tạo sức hút lạ nếu bạn quan tâm tới lĩnh vực HAX đang làm.

32 Likes

Em thấy biên lợi nhuận nghành này k cao khó có khả năng phát triển mạnh, tuy là bán lẻ nhưng k dễ grow như bán lẻ thứ khác. Tuy là xe sang sẽ là tương lai nhưng a thấy có rủi ro gì k ạ

3 Likes

Điểm mua sẽ nằm ở vùng này, lựa mua test được. Nếu Dn muốn chơi lớn, Q4 chơi tất tay thì HAX sẽ có câu chuyện thú vị đấy

25 Likes

Tùy, Hòa thấy HAX k đến nỗi k v đâu.

23 Likes

vâng em cũng thấy a Hoà đã phân tích là có triển vọng r ạ, e chỉ thấy biên lợi nhuận hơi thấp thôi ạ, có cách nào để cải thiện đc biên lợi nhuận này k ạ

3 Likes

:slight_smile: nhiều nhưng chưa tới thời điểm

25 Likes

có thể sau case NKG, HAX sẽ là một phát kiến thú vị sắp tới.

27 Likes

Mấy bác trúng NKG sẽ qua mua xe merc phải k ạ =)))

4 Likes

thật :))))))))))))

26 Likes

24 Likes

Đánh giá không sai gì, HT1 là ra đầu tiên

25 Likes

Em f0 không rỏ lắm ạ, đây là mô hình cốc tay cầm hay là phân phối đỉnh bác.

3 Likes

Vẽ bùa thôi :)) Hòa k giỏi đâu kkk

24 Likes

Các dn sẽ lên thớt: STK, BCE, HBC, CTD

24 Likes

ủa gì v, mới up hình chart, chưa viết bài mà tăng r

25 Likes

Hòa chịu mấy bác đấy, để Hòa up bài trước r tăng được không :frowning:

26 Likes

HAX chưa thấy a cập nhật gì thêm mà cũng xanh đẹp quá :slight_smile:

3 Likes