Còn Lại Gì Sau Cơn Mưa

Khó khăn vậy ạ ?

3 Likes

Khó lắm, sang năm còn khó hơn hiện tại hoặc còn khó hơn 2018-2019 nhiều.

10 Likes

Năm nay em thấy đau tim lắm rồi sang năm căng vậy sao đỡ được

2 Likes

Ai cũng thấy nó rẻ thì sau này còn rẻ nữa.

8 Likes

Thải trường tam phành đâu :relieved:

Vẫn ở topic cũ đấy thôi.

6 Likes

Còn gì sau mưa ư?

Đất được trời gột rửa
Cây nảy lộc đâm trồi
Kẻ rời xa … kẻ ở
Trứng trường lại xanh tươi

8 Likes

Chịu đc năm nay là ok rồi, h cái j đến nó chỉ mang tính chất khó chịu thôi, ko đau tim nữa

5 Likes

Cho thèng đấy mở bát thì khác j thèng lữ bố

4 Likes

Rút củi đáy nồi À ?

Chào bác,
Cảm ơn sự nhiệt thành của bác với những F0 như mình. Mình vào thị trường từ khoảng tháng 3 năm ngoái. Lúc đó vốn mình rất ít. Với toàn mua sai điểm nên cũng chẳng lời lãi gì( mình lúc ấy chưa hiểu nên cứ thích là mua , toàn mua trúng cổ phiếu đang vào nhịp chỉnh). Rồi dần dần gom góp tiền bên ngoài lại đưa vào tk chứng khoán nhiều thêm một chút. Rồi thị trường sập. Mình non nớt nghĩ sẻ hồi rồi lại thôi. Nên cứ hold . Hold đến lúc tk -20% 30% thì ko rút dc nữa . Đến hôm nay âm sấp sỉ 50% rồi bác. Lúc đầu cứ nghĩ vào thị trường để kiếm tiền trả nợ đời , ai ngờ ngoài nợ đời giờ tk cũng chia đôi. Chẳng đâu vào đâu. Thực sự nản bác . Hôm qua vào tốp của bác thấy bác dự năm 2023 còn khủng khiếp hơn. Thế chắc tk mình cuốn theo chiều gió luôn. Rầu quá bác à.

Một bạn đã gửi cho mình bài viết này, sẵn giải đáp thắc mắc cho bạn ấy thì mình cũng giải đáp luôn cho các bạn f0 trên diễn đàn nhé vì hầu như đây là tất cả những gì bạn ấy và các bạn đã và đang vướng phải đó là ĐỢI.

Đợi đến khi về bờ, đợi đến khi thị trường hồi phục, đợi đến khi về bờ mà không quan sát cho rõ xu hướng của VNINDEX.

Lấy ví dụ đơn giản theo mô hình WYCKOFF của VNINDEX.

image

Thị trường chứng khoán có 4 giai đoạn: tích lũy, tăng trưởng, phân phối, suy thoái. Hầu như các bạn f0 tham gia vào thị trường chứng khoán đa phần là cuối chu kỳ tăng trưởngđầu chu kỳ phân phối (hầu như đa phần đều tham gia vào cuối 2021).

Chưa tính đến các chỉ báo kỹ thuật khác, khi VNINDEX được đẩy lên bằng lượng tiền rẻ khá lớn từ bên ngoài vào dẫn đến tình trạng các cổ phiếu được đẩy lên nhiều mức giá không tưởng thì khi VNINDEX phân phối chắc chắn số lượng cổ phiếu điều chỉnh và trở về đúng giá trị của nó sẽ rất rất nhiều.

Khi mọi người tham gia vào thị trường lúc đó thì tâm lý của mọi người hầu như đều là kì vọng nó sẽ lên đúng với giá mà mình mong muốn mà không quan tâm đến bất kỳ chỉ báo kỹ thuật nào khác. Và khi VNINDEX đi vào giai đoạn suy thoái thì mọi người vẫn giữ cái kì vọng về việc phục hồi trong sớm muộn của VNINDEX hoặc cổ phiếu mà không quan tâm đến vấn đề từ vi mô đến vĩ mô, từ nội tại doanh nghiệp cho đến nội tại của nền kinh tế.

Nên cứ thế mà gồng, chờ đợi và “tắt app” để rồi khi mở lại sẽ hoảng hồn vì toàn lỗ 40-50% :sweat_smile:

Thị trường chứng khoán luôn thay đổi liên tục, hôm nay có thể tăng trần - mai có thể nằm sàn cũng không ai có thể đoán trước được. Nên bây giờ mọi người phải tự xác định cho mình là trường phái nào - là TA hay FA.

Nếu mọi người chọn TA thì phải xác định cho mình phương pháp chuẩn xác: Dựa theo MA, MACD, RSI, BB, Ichimoku v…v. để giao dịch theo nó và phải nhớ 1 điều là không yêu cổ phiếu mà chỉ yêu XU HƯỚNG. Không có xu hướng thì nghỉ chơi!

Còn nếu mọi người chọn FA thì phải biết phân tích nội tại doanh nghiệp và phải mua được với giá THẬT SỰ RẺ. Với nhiều người thì giá cổ phiếu hiện tại đã rẻ rồi, đã có thể vào mua được rồi nhưng với mình thì không, nó sẽ còn rẻ nữa.

Hai vấn đề về TA và FA thì nhiều cao thủ đã có phân tích và hướng dẫn rồi nên mình sẽ không hướng dẫn thêm, mọi người tự tìm hiểu nhé.

26 Likes

@annabel

3 Likes

Chào mọi người, tình trạng hàng repo bị giải chấp đã và đang xảy ra trên toàn thị trường tuy nhiên hiện tại VUA vẫn chưa bị giải chấp, tuyệt đối không nghe lời bất cứ ai mà bắt đáy trong giai đoạn này nha.

15 Likes

vua này bác

2 Likes

Đệt.

5 Likes

:smile: :smile: :smile:

2 Likes

Nói chứ đoạn này nên loại cổ phiếu mình đang cầm ra khỏi watchlist rồi kiểm soát lại cảm xúc, sau đó quan sát cách thị trường đang vận hành với giá xuống để biết được cách nó đang phân phối - kéo xả để từ đó rút ra được kinh nghiệm.

Không thể áp dụng phương pháp của thị trường giá lên cho thị trường giá xuống được.

16 Likes

1 Likes

Thuyền sắp ra đảo đón mọi người, các bác trên diễn đàn còn thở không ?

11 Likes

Thoi thóp rồi

3 Likes