[CTD – THE RETURN OF THE KING] – Lego, FDI, Bđs, ra nước ngoài, tăng trưởng … Đường về giá trị sổ sách

Các siêu tay to, siêu chim lợn chúa đã xuất hiện rất nhiều ở 319 và bên này rồi.
Cá nhân tớ đánh giá đây là chỉ báo siêu tốt tại thời điểm này.

AE cứ qtrr tốt, nhẹ nhàng, thả lỏng và thoãi mái thôi.

Mấy thằng tây đểu này định làm trò gì nhỉ, gần 50% thanh khoản.

CTD mà làm được mảng cầu đường kiểu Sơn Hải thì cơ hội lớn đấy vì đa phần các công ty cầu đường đều yếu về vốn nên làm chậm

Mong a Vượng và Vinfast thành công.
Nhà máy tại Mỹ, Indo, Ấn …

Mọi thứ đã sẳn sàng :slight_smile:

Ln tăng có 20 tỷ mà cũng nghị quyết làm cái qq j các cụ nhỉ!

Đã kiên nhẫn, đã tin tưởng và đã đồng hành.
Quả ngọt bây giờ , ae chúng ta sẽ bắt đầu hái.

AE tự lên web cty đọc cho xôm :smiley:
9 tháng lnst 240,tỷ :slight_smile:

1 Likes

Số chính thức chưa bác? Web chưa thấy có bcao bác nhỉ?

2 Likes

ngày giá 3 con số trở lại k còn xa thật rồi

9 tháng theo niên độ mới.

• Tiền gởi ngân hàng vẫn khủng khiếp
  • Vẫn dự phòng thêm 215 tỷ nợ xấu.
  • Lãi từ đầu tư chứng khoán gần 50 tỷ mà vẫn chưa thèm chốt lãi. Vẫn đang gồng
  • Tổng kết vẫn lãi hơn 240 tỷ

Xuất sắc quá Ctd ơi

1 Likes

Trích lập vẫn lớn quá. Tích cực là biên gộp cải thiện lên mức 4,9%. LNST phải cần đến Book giao dịch mua rẻ UG nhưng nhìn chung đánh giá là OK, cơ bản đạt và có kỳ vọng. Hold tiếp thôi OK

1 Likes

Ctd đã trả giá cho việc dự phòng nợ xấu bao năm nay rồi. Họ tiên phong trong việc trích lập, nên mình nghỉ ổn. A Gđ rủi ro người nước ngoài cao thủ và xử lý độc lập nên mình nghỉ an toàn.

9 tháng rồi, trích lập nợ xấu thực tế nhiều hơn kế hoạch ban đầu, nhưng lãi vẫn vượt
=> Chứng tỏ FDI đã vào guồng, vì vậy biên lợi nhuận đủ cân.

UG có thể mua rẻ thôi, chứ làm gì book lợi nhuận khoản này cụ.
Sinh Nam đang mua cao hơn gtss đấy, chẳng lẽ lỗ à :smiley:

Lãi ck gần 50 tỷ vẫn chưa chốt
Còn một mục cho vay 51 tỷ có ts đảm bảo nhưng vẫn dự phòng đủ 51 tỷ.

Mình thì nghỉ Ctd đang tìm cách giảm lãi thì đúng hơn :smiley:

Nếu không có giao dịch mua rẻ và đưa vào khoản thu nhập khác thì lấy đâu ra lãi 104 tỷ cụ. Mục này đã chiếm hơn 60 tỷ rồi. Nếu k book mục này thì LNST chỉ có độ quanh 50 tỷ thôi. Mà nghiệp vụ này là bút toán kế toán nó k sai nhưng nó không có tiền lãi thực!

1 Likes

Còn nếu mua cao hơn gtss là bình thường và phải hoạch toán vào lợi thế thương mại- kiểu chi phí trả trước dài hạn nhé Cụ. Nên được cho kỹ và nhìn khách quan đừng nên yêu quá cái gì cũng đẹp trai là mệt đấy!

1 Likes

Mục thu nhập khác 68,81 tỷ là bút toán giai dịch mua rẻ UG. Việc này k sai nhưng thực tế thì không sinh ra tiền thực. Thêm nữa cái định giá lại doanh nghiệp của VN mình nó cũng lắm trò. Bút toán này HAG thường hay sử dụng!

1 Likes

Theo như cụ là mua rẻ UG và book lãi khoản này. Tức là mua rẻ hơn gtss của UG
Vậy mua Sinh Nam thì sao, giá mua cao hơn gtss đấy. Chẳng lẽ lại book lỗ SN à .

Lãi ctd book nhiều chỗ khác đc, đơn giản mà, k cần book ông UG này đâu cụ.

À em thấy mục lãi từ giao dịch mua rẻ của cụ rồi.
Cụ nói đúng.

Nhưng bản chất mua rẻ UG thì cập Nhật bình thường. Bảng cân đối kế toán UG rõ ràng quá rồi, có gì đâu.
Mua Sinh Nam cao hơn gtss, cũng cân qua lại thôi.

Mình nói trên rồi, của Sinh Nam mua cao hơn GTST thì phần cao hơn là 75 tỷ đó phải hạch toán vào mục lợi thế thương mại - Thực chất ở đây là CHI PHÍ TRẢ TRƯỚC DÀI HẠN bạn nhé và sẽ phải trích lập khấu hao khoản này theo thời gian ví dụ 3-5-10 năm tuỳ bút toán. Cái bút toán về UG mình cũng đã nói là k sai, đúng chuẩn mực kế toán, tuy nhiên về dòng tiền lãi thực thì nó k tạo ra. Ví dụ như bạn mua được 1 văn nhà giá 10 tỷ, nhưng thị trường bạn định giá và giao dịch quanh khu vực độ 12 tỷ (ví dụ thế) thì bạn nói là bạn mua rẻ được 2 tỷ nhưng thực chất 2 tỷ mua rẻ này là nói thế và biết vậy - có thể nó vẫn đúng nhưng chỉ khi bạn bán căn nhà đó đi được đúng 12 tỷ thì bạn mới có khoản lãi thực là 2 tỷ. Còn khi bạn mua để ở không bán thì nó cũng k ý nghĩa gì nhiều. ý là vậy bạn nhé!

1 Likes

Nói chung CTD phải giảm tối đa trích lập thì LNST mới Ok được và kỳ vọng biên gộp sẽ giữ và tăng được từ mức 4,9% như quý này thì OK. Còn cứ mỗi năm trích lập đôi trăm tỷ thì là k ổn, bản chất quý vừa qua nếu không bút toán giao dịch mua rẻ UG (68 tỷ) thì LNST thì còn gần 40 tỷ thôii. Còn về chứng khoán lãi gần 50 tỷ nhưng chưa bán thì chưa được Book lãi, đó vẫn là lãi trên giấy, còn các mã vận âm thì phải trích lập là đúng rồi đó là quy định. Tinh thần là như vậy! Tranh luận để a e thấu hiểu và khách quan hơn khi nhìn nhận doanh nghiệp mình đầu tư cho khách quan!

1 Likes

Nói rõ ràng thì cũng vô cùng, ví dụ như với UG khoản phải thu hơn 104,6 tỷ mình nhỏ lẻ k phải người nội bộ cũng k thể hiểu được chất lượng của khoản phải thu này, biết đâu đây là các khoản khó thu thì sao? Ở đời này k ai cho k ai cái gì bao giờ cả, k có cái gì tự nhiên mua được rẻ cả nó phải có lý do của nó. Chẳng hạn như Quý này hạch toán giao dịch mua rẻ 68 tỷ từ UG đó, nhưng mấy quý sau lại phải dự phòng cho khoản khó thu 104,6 tỷ như nói trên cũng là bình thường. Mình nên nhìn khách quan và luôn theo sát là vậy!

2 Likes