CTR siêu cổ 5G

Tiếp tục chuỗi series bóc tách bctc quý 4.2023 và tìm kiếm cơ hội đầu tư
Video lần này mình sẽ làm về cổ phiếu CTR một cổ phiếu của họ Viettel

Tính đến thời điểm hiện tại thì CTR đã là một trong những cổ phiếu vượt đỉnh mọi thời đại rồi và từ khi lên sàn từ năm 2018 cổ phiếu này đã tăng khoản 13 lần

Vậy lý do vì sao mà CTR lại có sức mạnh đến vậy mình cùng tìm hiểu trong video này nhé

Video này mình chia thành 4 phần nhé
1. Tổng quan về kết quả kinh doanh và bảng cân dối
2. Phần thứ hai: Từng mảng kinh doanh
3. Câu chuyện định giá
4. Chiến lược đầu tư

Về bảng cân đối:

1. Tổng tài sản tăng lên 15% và tăng vào phần cần tăng: bđs đầu liên quan đến mảng kinh doanh trạm phát sóng BTS. Phải thu cũng tăng từ mảng kinh doanh xây lắp, tuy nhiên hạn chế mảng này là có những khoản phải thu khó đòi. VD với FLC Faros (khoản này đã đã được trích lập)

2. Kết quả kinh doanh: Doanh thu tăng 19%, lợi nhuận tăng 13%. Lợi nhuận ảnh hưởng bởi các khoản trích lập phải thu trong năm 2023

Về các mảng kinh doanh: bao gồm 5 mảng: Xây lắp, Vận hành kỹ thuật, Giải pháp tích hợp, Cho thuê hạ tầng, Dịch vụ kỹ thuật

1. Xây lắp có B2B và B2C: với B2B thì đây đang là đáy chu kỳ bđs nên mình cũng ko kỳ vọng tăng trưởng mạnh trong năm 2024. Có thể kỳ vọng những công trình từ tập đoàn đưa xuống. B2C không ảnh hưởng nhiều vẫn đang tăng trưởng tốt
    Trong bctc quý 4.2023 thấy phần người mua trả tiền trước có dấu hiệu tăng tốt trở lại.

2. Vận hành kỹ thuật: CTR có thu nhập từ 35k trạm viễn thông và mạng cáp quang. Thị phần mảng này ko kỳ vọng tăng mạnh

3. Mảng cho thuê hạ tầng là mảng mình kỳ vọng tăng mạnh nhất và sẽ có nhiều câu chuyện vẽ vời cho CTR sau này. Tính đến hết tháng 1.2024 CTR có khoảng 6.4k trạm BTS là công ty đứng đầu về mảng này trên thị trường.

4. Mảng dịch vụ kỹ thuật: CTR sửa chữa và bảo trì cho khách hàng cá nhân và chuỗi doanh nghiệp: điều hòa, nóng lạnh… Mảng này thường có yếu tố mùa vụ.

Về định giá: Hiện CTR đang giao dịch ở PE 21.x thể hiện cho việc CTR đang được kỳ vọng tăng trưởng rất mạnh tương tự với FPT. Việc này theo mình phụ thuộc nhiều vào Mảng cho thuê trạm BTS của doanh nghiệp này. Vừa có thông tin thông báo lợi nhuận công ty tháng 1.2024 tăng 17%. Nếu đếm cua lợi nhuận tăng 15% trong 2024 thì vốn hóa doanh nghiệp rơi vào khoảng 12k7-13k tỷ tương đương giá cổ phiếu 108k/cp

Chiến lược mua bán: Xem trong video nhé

2 Likes

Giá hơi cao rồi đấy

2 Likes

quan trọng là có tăng tiếp được nay ko bác ạ. Xem lợi nhuận có tăng trưởng nữa hay ko

1 Likes

FPT nhìn tăng trưởng tốt hơn

1 Likes

Nợ xấu với FLC là một vấn đề nan giải

1 Likes

trích lập xong xuôi rồi bác ơi

hiện tại đang là như vậy bác ạ. Mảng 5G còn là một ẩn số lớn

CTR báo lãi tháng 1 tăng 17%: Viettel Construction (CTR) báo lãi tăng trưởng 17% trong tháng đầu năm 2024 - Viettel Construction (CTR) bao lai tang truong 17% trong thang dau nam 2024 | Tin tức doanh nghiệp niêm yết | | CafeF.vn

1 Likes

Nên bán chưa bạn. Thấy con này rất lạ là cứ khi nào thị trường có vấn đề nó mới tăng