Đánh giá VNI ngày 15.5.2024

, , ,

VNI hôm nay tăng 11.11 điểm, đóng phiên tại 1254.39. Thanh khoản thị trường được cải thiện rất tốt với 875 triệu cổ phiếu, giá trị giao dịch là 22 nghìn tỷ đồng. Động rộng thị trường ben mua áp đảo bên bán với 290 mã tăng, 126 mã giảm và 94 mã không đổi. Khối ngoại phiên hôm nay quay trở lại mua ròng gần 300 tỷ đồng, tập trung vào MWG, HPG, NVL,… Em dự đoán mấy anh em Tây lông đã ngửi thấy mùi khá thơm từ thông tin CPI Mỹ rồi.

Tâm điểm hôm nay là dòng Chứng khoán với 2 mã tăng trần là FTS và CTS, các mã cổ phiếu khác cũng tăng tích cực. Dòng xây dựng có DPG đóng tím nhưng cơ bản mã này từ trước đến giờ toàn đánh 1 mình 1 ngựa. Bán lẻ và may mặc cũng có mã trần tím. Nói chung là tuy dòng tiền đã được cải thiện nhưng với 20-23 nghìn tỷ thì sẽ phải kéo luân phiên các mã cổ phiếu trong nhóm ngành chứ khó mà tăng mạnh đồng loạt được.

Trở lại với TT, với việc đóng phiên tại 1254.39, ngắn hạn TT đã vượt qua vùng cản 1250 và sẽ hướng tới 1270-1280 trong các phiên tiếp theo. Với việc tăng trước ĐHPS như hôm nay, em tiên tri là ngày mai và cuối tuần sẽ khá yên bình, có thể sẽ tăng tiếp. Hiện tại nhà đầu tư vẫn tương đối thận trọng vì VNI vẫn chưa có đáy 2, thì em nghĩ có thể TT sẽ có kịch bản tăng lên 1280 và đi ngang sideway để nhà đầu tư chán nản xong lại tăng tiếp vượt 1300 là hoàn toàn có thể xảy ra. Hoặc sang tuần sau rơi bụp 2 phiên rồi lại kéo lên chữ V. Đấy là em tiên tri thế vì nếu TT quay lại test 1220 như nhiều anh chị mong muốn thì TT dễ đoán quá, em không quen hihi. Chúc anh chị đầu tư thành công ạ